Câu chuyện ghép Họa Mi đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi hoanglamcusi, 20/7/11.

1. hoanglamcusi

hoanglamcusi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    707
    Câu chuyện ghép Họa Mi đẻ
    Ngày đó là mùa hè năm 1998 , khi đó mình nuôi Họa Mi ở quê , vườn rộng 1000 mét vuông , có nhiều cây cối . Mới đầu mình không có ý định ghép Mi đẻ , chỉ vô tình quên đóng cửa lồng con Mi mái , thế là bị bay ra rồi quanh quẩn trong vườn một lát rồi mất hút . Thật ngạc nhiên sau khoảng 2 h đồng hồ đã thấy nó quay lại cạnh lồng con Mi đực , đuôi cứ cong lên và kêu kít, kít ,kít, kít,kít... Mình thấy vui mang lồng ra cạnh , cho cám vào , đợi mãi nó không chịu vào lồng , cũng không chịu đi , lúc ấy trời tối dần và mình không để ý được nữa . Sáng dậy sớm , mang con Mi đực ra treo , khi cất tiếng hót đầu tiên đã thấy em Mi mái xùy lên một vài tiếng từ đâu đó , hình như ngoài bụi trúc rồi bay về bên cạnh lồng con đực , vẫn cái kiểu đuôi vểnh mãi lên , cái miệng kít liên hồi như muốn lắm . Cũng tội nghiệp , vì cái lồng đã ngăn cản chúng . Thầm nghĩ , con người cũng vậy , mình đang muốn mà bị thằng nào ngăn cản cũng cay lắm chứ . Nhưng rồi suy tính định thả con đực ra xem thế nào , nhưng nhỡ đâu bị bay mất đi thì tiếc đứt ruột , nên không thả . Từ khi con Mi mái ra ngoài , con đực hót hay và nhiều hơn , giọng hót như toát lên chất ai oán có lúc tức tối như người nghệ sĩ bị cầm tù đang sáng tác những nhạc phẩm bất hủ . Qua khoảng bốn năm ngày , thấy con Mi mái tha rác và cỏ khô trên mỏ mang đến cạnh lồng con đực kít kít liên hồi . Có lẽ chúng muốn kết đôi làm tổ , mình thấy vui , nhưng không biết làm cách nào . Khi đó có mấy người bạn nhiều kinh nghiệm đã chỉ giúp , mình bắt đầu làm theo . Bắt con mái lại , thả con đực ra , luân phiên như vậy khoảng một tuần , mỗi con nhốt một ngày và thả một ngày . Khi đó quan sát nếu hai con cùng tha rác thì thả được cả đôi . Đúng như vậy , khi thả cả hai chúng bắt đầu quấn quýt , ăn no , tắm mát rồi đậu sát bên nhau trên cành cây chanh thay nhau dùng mỏ gãi đầu , cổ , cánh ... Vì cho ăn quen , nên chúng không đi đâu xa , tối ngủ cạnh nhau trên cây Nhãn cạnh nhà . Mình sợ mất nên theo dõi mãi , tốn thuốc lá và nước trà , cũng vui nên không biết mệt trước cái nắng tháng năm như đỏ lửa . Qua mấy ngày , đôi chim bắt đầu tha rác lao về phía bụi trúc thay nhau làm tổ , không nhớ rõ lắm nhưng khoảng mấy ngày đã làm xong , ba bốn ngày sau đã đẻ trứng . Bốn trứng màu trắng ngà có những chấm nhỏ , và bắt đầu ấp . Buổi tối mình mang đèn pin ra soi , thấy đuôi chim thò ra khỏi tổ , biết là đang ấp chứng . Tối nào cũng vậy , khoảng 21 h là mình ra kiểm tra . Qua một tuần , vẫn như mọi ngày mình cầm đèn pin ra soi , nếu thấy đuôi chim thò ra là yên tâm . Nhưng hôm nay không thấy đuôi chim thò ra khỏi tổ , soi kỹ xung quanh cũng không thấy gì , vì cái tổ chim làm cao khoảng 2m so với mặt đất nên mình phải bắc chiếc ghế cao ra đứng lên soi vào , tiếng động rào qua lá trúc ngay trước mặt , một chú Chuột phi ra , soi đèn vào tổ chỉ còn chút vỏ chứng , sờ tay vào thấy ướt ướt , thằng Chuột khốn kiếp vừa xơi xong . Đêm hôm đó mình không sao ngủ được , phần vì tiếc mấy quả chứng chim , phần mong trời sáng xem đôi Họa Mi biểu hiện thế nào . Sáng ra , hai con chim nháo nhác quanh tổ một lát rồi bay đi đâu đó , mình để ý khoảng một tiếng , không thấy đâu rồi quyết định đi tìm , tìm đến trưa mới thấy , khi đó chúng đã ở một quả đồi cách nhà mình khoảng 800 m , rất may khi đó có con Mi Mồi của ông bạn nên bẫy lại con đực mang về ngay , con mái hai hôm sau mới bẫy lại được .

Mùa Hè năm sau mình quyết định mua lưới quây thành lồng lớn xung quanh cây Chè rậm rạp , bên dưới để khay nước bằng bê tông , bên cạnh để lỗ cho thức ăn . Trong lòng yên tâm sẽ có chim Họa Mi non mùa này . Và như dự đoán , chúng cũng tha rác làm tổ trên cây Chè , đẻ được 3 trứng , đẻ xong trứng thì hai con tự ăn trứng của mình . Sao lại lạ như vậy , mình rất buồn , từ đó không ép cho chúng sinh sản nữa .
    Sau này hỏi những người nhiều kinh nghiệm mới biết do chế độ ăn không đủ nên chúng thiếu chất và tự ăn trứng của mình .

Góp vui với bác Bính Lào Cai
    Trần Trung Kiên

Last edited: 20/7/11
  2. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    1kết cục vẫn chưa có hậu cho lắm!mình cũng được nhìn thấy trứng rồi nhưng mà nó có màu xanh xanh!mình mà là bạn mình ko nản chí đâu kiểu j cũng làm tới cùng.cảm ơn bạn!chúc bạn năm mới với những điều hạnh phúc!

3. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bài viết hay quá, đọc xong có cảm giác buồn=((=((=((=((=((

4. azometal_re

azometal_re Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bác viết hay quá. chuyện như đôi tình nhân kết thúc ko có hậu vậy. 15 năm rồi thực hiện lại đi bác ơi