Cầu cứu các sư kê

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi tir, 30/10/12.

1. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    tình hình là gà thái nhà em bị bệnh có các triệu chứng sau: nổi những mụt như ban đỏ nhưng có màu trắng đục trên khắp mặt, mồng, tích. Kèm theo là nổi nguyên cục cháy to đùng như mụt ruồi gần lỗ mũi, xấu hẳn con gà. Ngoài ra gà vẫn ăn uống và sinh hoạt bình thường. Ai bik nó bệnh gì và cách chữa trị xin chỉ em với. Xin cảm ơn

TranMinhSon thích bài này.
  2. ongbosinhvien

ongbosinhvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,781
    Với những triệu chứng trên thì mình nghĩ gà bị đậu, nguyên nhân là do chỗ ở của gà ko đủ sạch sẽ, thức ăn dư thừa dẫn đến vi khuẩn phát triển , bạn nên vệ sinh qua chỗ nuôi nếu ko thì các con gà khác sẽ bị, Bệnh này trị cũng đơn giản lắm bạn à, chẳng ảnh hưởng gì đến tính mạng của các em nó đâu trừ khi mình ko chữa trị nó lan cả người sẽ khiến gà kiệt quệ dần . ra hiệu thuốc của người hay thú y mua lọ xanhtylen về lấy bông tai bôi lên những chỗ bị. Hoặc có thể bôi cả mặt nó luôn cũng đc.đề phòng những hạt khác đang trong quá trình nổi.Nó còn có thể mọc ở chân nữa bạn à.

Last edited: 30/10/12
    TranMinhSon thích bài này.
  3. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Em nó bị đậu rồi, bạn mua một oxi già với bông gòn về rửa cho em nó hoặc rửa nước muối pha loãng cũng được rồi mua chai thuốc bảy màu về sức cho em nó nhé!

nhocalone thích bài này.
  4. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    thuốc bảy màu là thuốc gì vậy a, a có thể nói rõ tên để em đi mua ko

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:36 PM ----------

Vâng, cám ơn anh. Nhưng mà a ơi, e nó nổi 1 mụt rất to, cỡ 2 hạt đậu xanh cộng lại ngay gần mũi, thế e có cần phải phẫu thuật thẩm mỹ sau đó bôi thuốc ngay chỗ đó ko. E có ra tiệm thú y mua chai terramycin-D dùng điều trị mụn loét cho gà uống mà nó vẫn nổi như thường. Mặt mồng em nó ngày càng tái đi ko đỏ như lúc đầu

5. gautravinh

gautravinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    e cũng gặp cái vụ này nữa...mua thuốc giống anh sức cho gà từ từ sẽ khỏi...với lại cho gà ăn thêm cơm hơi ấm ấm...cái này nghe người ta đồn...có gì xin ae chỉ giáo...hjhj

6. dthyvu

dthyvu Active Member

Thích đã nhận:
    102
    gà bạn bị đậu rồi, giờ đã mắc bệnh thì mua thuốc sát trùng bôi vào những chỗ đó, cho gà ăn uống thức ăn chứa nhiều vitamin c, còn những con chưa bị thf ra trung tâm thú y gần nhất mua 1 lọ vaccin chủng đậu về đâm xuyên qua màng cánh thì ko còn bệnh đó nữa, làm vài lần sẽ quen thôi. Chúc gà bạn chóng khỏe

7. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Sao e ra nói thú y nó bảo ko phải đậu gà nhỉ. Đây là hình ảnh triệu chứng bệnh của e nó, 10 ngày rùi mà ko khỏi bệnh. E lo quá. Những hột trắng trắng đó như cục thịt chai vậy

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:56 PM ----------

cái vết chảy máu ngay mũi là do hạt cháy to dần lâu ngày bể nha. E vừa dùng oxy già sát trùng vết thương và lau toàn mặt nó. Mong mọi người chuẩn đoán đúng bệnh để e mua đúng thuốc cho mau khỏi ạ

Last edited: 1/11/12
  8. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    không phải đậu đâu.
    bạn mua xanh methylen về chấm lên những mụt đó ngày 1-2 lần thì nó sẽ không to lên nữa, dần dần sẽ nhỏ và nhô cao lên(trị khoảng 3-4 ngày mụt đó sẽ có màu vàng càng ngày càng sậm màu hơn), khoảng 10-15 ngày sau khi nó rất cứng (có màu đen) thì bạn dùng tay kéo nó ra.
    bạn không nên là bể mụt đó vì khi bể ra thì nó sẽ to hơn , nhầy nhụa và sẽ có nhiều mụt khác sẽ mọc tiếp kế bên, không được dùng nước lau mặt nó sẽ lây lan nhanh hơn.
    tuy dùng methylen thì gà sẽ xấu nhưng nếu không làm vậy thì mình dám chắc là khoảng nửa tháng nữa bạn phải cắt bỏ mồng tích của nó vì nhìn thấy ớn, gà sẽ ốm đi rất nhiều.
    chúc gà bạn mau khỏe.

Last edited: 2/11/12
    nhocalone thích bài này.
  9. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bệnh này người ta gọi là bệnh gì vậy a?................................

10. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    mình cũng không biết nữa, nhưng lúc trước gà của mình bệnh rất nhiều, điều trị riết rồi biết.
    theo mình đoán thì có thể do vi khuẩn hoặc ký sinh trùng, chứ không phải nấm vì mình đã dùng ghiseofulvin nhưng không hết.

nhocalone thích bài này.
  11. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà của bạn bị bệnh ghẻ ,dùng thuốc DEP bôi tránh dính vào niêm mạc,cho uống kháng sinh phòng bội nhiễm,mong gà bạn nhanh khỏi.

12. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    gà nhà mình đang bị bệnh này,mong tìm được cao nhân,rất mong anh em giúp đỡ

13. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Mua chai nước milian màu xanh ở tiệm thuốc tây bôi vào chừng 3 lần gà sẽ hết, sau đó bồi dưỡng lại thì gà sẽ hết bệnh hẳn không tái phát lại.. chắc chắn đấy