Cầu cứu, cù cấu...... Help me, please !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi que_matrix, 14/1/06.

1. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Tôi hiện có nuôi 1 cá La Hán mái lớn khoảng 4 ngón tay. Sau khi đẻ, cá có hiện tượng như sau : bụng cá xuất hiện 1 vòi trứng, ban đầu nhỏ (bình thường), sau đó khoảng 4 đến 5 ngày sau nó trở nên đỏ và sưng to (kích thước gần bằng mắt của cá). Tôi rất băn khoăn, lo lắng không hiểu đó là dấu hiệu gì ? bình thường hay ko bình thường ? Phải xử lý ra sao ? Tôi đã thử tăng độ mặn của nước. Tuy nhiên kết quả có chiều hướng xấu đi. ~X(

Rất mong sự giúp đỡ của quý bà con, cô bác gần xa.

Cám ở các bạn đã đọc, trả lời tin này.

2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Với 1 chút kinh nghiệm của mình chia sẻ với bạn : vòi trứng của cá sưng lên là dấu hiệu cá đã rực trứng và muốn sinh sản(vì bọn này đẻ mắn lắm, vài tuần lại đẻ/lần). Lúc này bạn nên ghép với 1 con cá trống thì chỉ sau vài ngày chúng sẽ lôi nhau ra nhà hộ sinh thôi:D Cách cho cá HLH đẻ thì bạn có thể tham khảo ở các bài về sinh sản của cá HLH hoặc hỏi trực tiếp 1 số Pro ( anh DN, Vol,...).
    Chúc bạn có 1 đàn cá đẹp, thân!

Last edited: 14/1/06
  3. rosenguyen

rosenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi
    Cá của bạn có biểu hiện của bệnh viêm vòi trứng, bạn hãy sử dụng kháng sinh mạnh liều cao để trị đi nếu không sẽ dead đó.