cầu cứu khẩn cấp: tiêu chảy tụt lửa, cấm khẩu, biếng ăn

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi ybdamleo, 22/12/11.

1. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Khẩn cầu các bậc tiền bối, cao thủ sự việc là thế này chú mi của ybdamleo đang hót leo lẻo tự nhiên qua một đêm bị tiêu chảy tụt lửa, cấm khẩu, biếng ăn cả tuân nay trông cứ như gà rù. Kính mong các bậc tiền bối, cao thủ chỉ cho biết nguyên nhân em nó ra nông nỗi này và giúp ybdamleo chữa bệnh cho nó với. Ai biết xin được lĩnh giáo cám ơn vô cùng:crying:

cuongquephong, nghiado, RUA01 and 3 others like this.
  2. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn kiểm tra lại cám,và chế độ ăn hôm đó xem sao chúc chú chim khỏe mạnh

tieuhoami, RUA01, tiencuong and 2 others like this.
  3. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    món này phải nhờ bác binhlaocai hoặc 1 số cao thủ bắt bệnh mới mong chữa dc bạn ơi, bạn có thể pm trực tiếp với họ để nhờ giúp đỡ khẩn, không thì hỏng chú Mi mất. Chúc bạn may mắn!

4. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chuyển lồng, ngay tắm 1 lần tắm nước mối pha loãng tắm xong đợi khô lông trùm áo cất vô nhà treo cách mặt đất tầm 1,5m lấy ngô hấp chín trộn với cám gà con (làm nhạt thôi nhé) trộn thêm tầm 3 - 5 lòng đỏ trứng gà ta/1kg + mồi tươi nhiều lên 1 chút (cào cào non là tốt nhất), theo dõi xem phân lỏng có mầu gì nếu mầu trắng mua thuốc MD COLINEOCIN trộn vô thức ăn 3g/1kg + MD SUPER MULTIFERM 5g/1kg nếu phân xanh thì MD COLINEOCIN 2g/1kg + MD SUPER BIOMULTIFERM 5g/1kg, nước uống ngày thay 1 lần, lồng luôn sạch sẽ. Tách mái và không được nghe thấy tiếng chim hót (cả họa mi và các tiếng chim khác), tránh làm hoảng em nó và cho tắm nắng 20'/1 ngày. Nếu không có điều kiện mua thuốc như trên hoặc không có time để chăm em nó như trên Bác có thế áp dụng cách sau (cách này hơi lâu):
    - Chuyển lồng, trùm áo hàng ngày (chỉ cho tắm + cho ăn mở ra) tắm nước muối pha loãng , treo trong nhà đề phòng gió máy cho em nó. Tăng mồi tươi và ăn cám nhạt thôi, 1 ngày thay thức ăn nước uống 1 lần. Lấy ngọn ổi giã ra hòa vô nước (hòa nhạt) cho em nó uống. Tách mái và không được nghe thấy tiếng chim hót (cả họa mi và các tiếng chim khác), tránh làm hoảng em nó và cho tắm nắng 20'/1 ngày.
    Cách 1 chỉ cần khoảng 5 - 7 ngày em nó sẽ khác còn cách 2 khoảng 2 tuần. Chúc Bác thành công.

5. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Bạn nên để chim ở lồng đất, đào lấy 1 vài con giun đỏ nhỏ bỏ vào đó cho nó ăn, dừng loại cám đang nuôi, nếu không thì trộn thêm thuốc tiêu chảy vào đó cho ăn cùng, cho ăn cào cào chấu chấu dế mèn là chủ yếu.
    Nước uống phải vệ sinh cóng hàng ngày, pha 1 viên cloroxit 0,5% vào nửa cốc nước sạch cho uống hàng ngày mỗi lần nửa cóng thôi, hết lại rửa cóng và cho nước mới
    Chùm áo lồng để chim ở nơi thoáng mát yên tĩnh, tách chim mái và các loài chim khác đang nuôi ở gần, sau 3 ngày sẽ khỏi
    Chúc bạn thành công

6. hunghadong

hunghadong New Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn thử chuyển qua cám bàvi đi,cám bàvi rất tốt cho đường tiêu hóa của chim đay,mong bạn sẽ thàng công

7. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    cám bavi cũng được nhưng coi chừng mua nhằm cám giả nhé, nhưng mình nghĩ tạm thời nên cho ăn chủ yếu la môi tươi, cào cào non va dế sẽ tôt hơn. Chúc chim bạn mau hết bệnh

8. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chim đi chảy chưa biết nguyên do ra sao thì đừng vội kết luận và chữa bậy bạ. nhưng đầu tiên cần làm là ko cho mồi tươi. món này giàu protein ko tốt cho việc đi chảy chút nào, bằng chứng là chim trời khi chưa vào cám con nào cũng đi chảy cả. thêm nữa bạn phải cho mọi người biết thêm vè tình trạng con chim mới bắt đúng bệnh dc. mùa này lạnh có thể chim bị cảm. chịu trứng là xù lông, hay phát ra tiếng như người ách xì, ủ rủ lim dim.

-cách chữa : lấy 1 2 nhánh tỏi = đầu ngón út bỏ vào chén giã nát ra. lấy cóng nuóc của chim uống đong 1 lượng nước sôi đúng bằng thể tích cóng rồi đổ nước đó hãm với tỏi tới khi nước nguội thì chắt nước ra cho chim uống còn xác tỏi thì bỏ vào đáy lồng trùm kín. làm như vậy trong 2 3 ngày. nước tỏi phải thay mỗi ngày
    -chú ý cực kỳ quan trọng nếu chim ko uống thì phải lấy cóng nước ra ngay thay nước đó = nước trà nóng cũng hãm trà này với lượng tỏi như trên để nguội rồi cho chim uống phần xác tỏi cũng vứt xuống đáy lồng. nước trà phải thay mỗi ngày
    -tại sao phải hãm bằng trà nóng đơn giản là để át mùi tỏi. chim có con chịu mùi có con ko. mình đã từng mất 1 con than vì lì lợm thi gan với con chim ko chịu thay trà cứ nghĩ khát nó sẽ uống ai dè mình ân hận. phải chú ý và chắc rằng chim uống nước. ko uống thì phải rửa cóng thay nước sạch ngay. giai đoạn này tránh tuyệt đối ko cho chim tắm. phơi nắng nhẹ rồi trùm lại treo chỗ kín gió

( nguồn choihoami.com )

Last edited: 24/12/11
    tieuhoami, nghiado, RUA01 and 3 others like this.
  9. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    cám ơn tất cả cao kiến của các anh em nhưng tiếc là chưa kịp áp dụng chú mi của ybdamleo đã chết mất rồi mình mới tuyển một em khác rồi chơi cũng tạm đc

nghiado and RUA01 like this.
  10. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344

Xin chia buồn với bạn. Bạn ở phố nào của BMT thế,rãnh rỗi cuối tuần giao lưu cái nhỉ :D

RUA01 thích bài này.
  11. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    thay cám xem sao bác, cho ăn ba vì vài ngày xem sao, vì ba vì nó có thuốc chống tiêu chảy hay cám con cò cũng được.
    Theo mình nghĩ và mình đang nuôi 1 vài e chim bổi, thì bác nuôi hót thì cứ 1gói ba vì, bác nên cho thêm vào 7cái lòng đỏ trứng gà rồi sấy khô lại là chim hót cũng tốt rồi.