Cầu cứu về Lông đuôi

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi dongnc, 22/11/10.

1. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    CM nhà E thay lông lần 1: ra lông đuôi bị soắn và sơ => hỏng đuôi.
    :mad:Nhìn bực quá, Em " chót dại" bắt ra nhổ~X( hết 4 cái lông hỏng để lại mỗi ba cái không hỏng.
    Thế là 2 tháng nay Em nó chẳng chịu mọc ra thêm cái lông đuôi nào nữa
    Liệu nó có ra nữa không hả các Bác, Em hoang mang quá!:crying:
    Các bác tư vấn giúp Em với:(

2. G_Nam

G_Nam Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn cứ cho hoa quả đều.vụ lông sau lại đẹp ngay thôi.

dongnc thích bài này.
  3. bao_tin.HM

bao_tin.HM New Member

Thích đã nhận:
    2
    chào mào của bạn nếu đang thay lông?thì kg gì sợ cả,lông đuôi thường ra chậm hơn các l khác,còn nếu em nó thích fá đuôi thì chịu,ra bao nhiêu e nó zút như 2cọng râu. thì muôn đời hắn kg có đuôn luôn

dongnc thích bài này.
  4. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Em xin chân thành cám ơn sự động viên của hai Bác, Nhân tiện cho em hỏi luôn: CM khoảng mấy tháng thì thay lông 1 lần

5. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    thường bắt đầu vào mùa lạnh là cm thay lông bạn àh,cũng tầm từ tháng 6 trở lên, còn điểm là tùy vùng nữa, cho nên thời gian cũng chỉ mang tính tham khảo thôi nhá, Còn cm bạn đang thay lông mà lông đuôi mọc vậy thì bạn đang cho em nó dùng những thứ gì vậy, chim bạn đang chăm chắc là chim mt mới thay lông àh. CM bị rụng đuôi thì nó sẽ thay nhanh hơn mình nhổ hihihi vì chắc cái này nó có sự tích lũy năng lượng trước, mình nhổ nhiều khi nó hoảng, nhưng cũng tầm 1 tháng hơn là nó ra lại thôi vì lông đuôi nó cũng tốn khá nhiều năng lượng, bạn nên coi lại thức ăn xem sao k, chứ thay lông mà bị quéo vậy thì k dc đẹp chim cho lắm, bạn nên cho em nó siêng tắm và phơi nắng tí cho em nó ra, do đang thay lông dồn tổng lực nên nó ra hơi chậm thôi.

dongnc and Hoàng ĐL like this.
  6. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Em cho ăn cám tự làm thành phần gồm( lạc rang, đỗ xanh rang, gạo rang, vửng rang, tép khô) + 1 cóng phụ ( cám Thúy Tuấn 12k), Hoa quả ăn cũng khá đều 2 hôm 1 lần

7. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em ko biết chim mọi người thế nào chứ con nhà em lúc trước lông đuôi ra cái nào là e nhảy hư cái đó. Nhưng ko cần tới mùa thay lông mà e ấy vẫn ra lông đuôi bình thường thôi. Cứ rụng cái nào là ra cái đó ah. Chim của bác đã 2 tháng rồi ko ra thì e ko biết giải thích sao nhưng có vẻ hơi lo. Em ko chuyên như các bác nên có gì bác bỏ qua. Nhưng mà bác cứ dưỡng đi rồi cố gắng thử xem tình hình thế nào. Chúc bác may mắn...

8. buicongchuyen

buicongchuyen Member

Thích đã nhận:
    34
    Mình có 1 cách này nhé! Bắt chim ra, vạch đít nó ra, xem có lông bị cùi ko, dùng nhíp nhổ (phải được chân lông), ko được chân là coi như mất luôn lông đó -> chờ mùa sau