Cầu cứu về vấn đề gà mái đẻ

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi tir, 7/10/12.

1. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tình hình là e có 2 con gà mái, 1 tre rặc và 1 tre thái. em gà mái tre rặc đã đẻ lứa 2, còn e thái đang lứa so. Gà đẻ rất say nhưng ngặt nỗi không con nào chịu ấp cả, thậm chí e có lấy lồng úp lại nó vẫn cố tung ra. Mọi người có ai có cách nào giúp e với, trứng đã gần 15 ngày, e sợ để lâu nó sẽ hỏng hết mất.
    đây là hình 2 em nó

Last edited: 7/10/12
  2. newbiee

newbiee Member

Thích đã nhận:
    12
    up sai box rồi bn ơi..nhưng có lẽ là gà bị bịnh hoặc bị mạc cắn gà bỏ ổ..em cũng có gặp trường hợp như bác..nó mà bỏ ổ thì bó tay thui..đem trứng qua ổ khác ấp hoặc luộc ăn :D:D:D

3. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    Trước tiên, gà mái lúc đẻ cần có chỗ rộng rãi, thoáng mát và có hơi đất thì gà mới mau chịu ấp.
    Nhốt gà riết, gà mái không chịu ấp đâu, nên xem lại vấn đề này nếu bạn đang nuôi nhốt chỗ chật hẹp.
    Nếu nhốt, thì phải có chỗ rộng rái tí, gà mái không bị gò bó, nên làm tổ trên cao để gà mái thấy tổ trứng của mình được an toàn.
    Còn nuôi thả lang, mà gà vẫn không ấp, thì chịu rồi.
    Cũng có thể do nguyên nhân thời tiết dạo này thất thường, gà bỏ ấp thì không có gì lạ.

Last edited: 7/10/12
    tir thích bài này.
  4. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    ^^ Để trứng vào soong rồi đặt gà mẹ vô cùng...bạn nhớ làm ổ bằng thuốc bắc cho nó thơm..đậy lại và bất lửa...đợi gà mẹ thăng thiên và những chú gà còn ra đời....Plit nói vui thôi bạn nha.

Gà bỏ ấp thì mình cũng chịu..gà mình đẻ quá ngày k ấp...luộc luôn cho nhanh..^^

5. tir

tir Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    tks anh nhiều, e nuôi e nó trong phỉnh đất khoảng 1,5m2 chật quá lúc đẻ được ít trứng e đem về quê, đủ trứng e bỏ vào ổ gà vẫn vào đẻ tiếp, đẻ xong lại nhảy ra đi ăn, lứa này lứa thứ 2 rùi mà vẫn ko chịu ấp e sợ mốt nó ko bao giờ ấp nữa. May mà kịp nhờ người khác ấp giùm 10 trứng đầu, nở được 5 em, mà hết 1 em bị tật và chết. 4 em còn lại đẹp tuyệt và vô cùng dễ thương, phải chi nó chịu ấp bây giờ cũng có 1 đàn gà kha khá rùi, hic

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:45 PM ----------

gà vẫn khỏe mạnh bình thường bn ơi, ăn ko được bao nhiu mà bỏ đi thì tiếc quá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:48 PM ----------

Mọi người cho ý kiến e có nên mua máy ấp trứng ko và nếu có nên mua loại nào, ở đâu?

phungbatu thích bài này.