Cầu đứng cho chim!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi huyhuy_ktm, 9/10/08.

1. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào mọi người!mình rất muốn dc biết là việc chọn cầu và việc đặt cầu trong lồng có những điều kiện hay nguyên tắc gì ko,đối với các loại chim khác nhau thì ra sao,mình thấy có nhiều người rất cầu kì trong việc chọn cầu( như chống gió,mùi vị hay cái j j đại loại như vậy)..mình dùng cành ổi làm cầu cho chim có phù hợp ko vì mình thấy cành ổi rất trơn,mình cũng đã cứa những vệt trên cầu,thế có nên ko.Ai có kinh nghiệm ,rất mong dc chia sẻ

2. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình thì tùy ở mỗi người thôi, chọn kiểu cách nào là phù hợp cho chim đứng dễ dàng vừa làm vật trang trí cho lồng chim. Thường Than và khuyên thì cầu theo lồng (có bán tại các điểm bán lồng. . .)Cầu cho lửa thì cầu kỳ hơn. Tìm một chiếc cầu như ý không phải dễ, cành ổi thì đơn giản và trơn quá. Thân

3. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    mình nghĩ không nên dùng cành ổi đâu vì nó trơn quá, nếu không có điều kiện mua cầu thì nên ra vườn chọn những cành nhãn xù xì trong cũng đệp đấy

4. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    mình thì dùng cành me làm cầu cho chim thôi.cành me có lớp vỏ xù xì giúp chim đậu dễ hơn.

5. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    nói chung bạn kiếm 1 cành cây tương xứng phù hợp với chân chim và lồng, cây có vỏ xù xì, ko quá uốn cong lượn nhiều vì làm chim khó đứng! Truớc khi để vào lồng cho chim đậu thì bạn nên ngâm nước muối đặc vài ngày rồi đem phơi khô thật khô! xong mới sử dụng, làm như vậy cây khô sẽ chắc chắn hơn, ko bị mối mọc và chim ko bị hư chân!

6. hunter84

hunter84 Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn nên dùng cành me. vì cành me vừa dẻo vừa sần sùi cho chim dể đậu. mình cũng dùng cành me nè, rất tốt

7. nguyenanhhao

nguyenanhhao Member

Thích đã nhận:
    5
    tốt nhất là phải vừa chân chim...(móng chim bấu vừa cầu) là ok, tránh dùng cây có nguồn gốc ra nhựa, tránh dùng cây tươi....
    cuối cùng là kiểu dáng, k nên phức tạm, nhiều nhánh (vì làm chật lồng), chim khó đứng và chuyền...

8. Fanktomat

Fanktomat Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nghĩ cầu đậu cho chim thì từng loại chim, từng mục đích nuôi nhưng nhất thiết phải tròn. nếu chim chỉ để hót và ngắm bạn chỉ cần chặt một cành nào đó để tạo dáng thì càng đẹp

9. cheru

cheru Active Member

Thích đã nhận:
    17
    chọn cầu cho chim thì có vô số điều để nói mình nói sơ sơ thối nhé
    1 là tùy vào đặc điểm của cái lồng chim của bạn. Nếu lồng nhỏ thì đặt 1 thanh ngang giữa lồng luôn
    2 là cầu của bạn phải thuận lợi cho chim dễ ăn uống,
    3 là đặt cầu làm sao để chim bạn đừng có hư lông. Nghĩa là đừng cho đuôi chim hay quẹt vào thanh chắn lồng sẽ làm xướt gây xơ đuôi chim, lúc muốn nó trở lại bình thường chắc chờ nó thay lông
    4 là bạn nên chọn cầu mà nó có độ mài mòn như giấy nhám đó bạn hiều chưa , và cầu chim phải vừa với chân chim đừng to quá cũng đừng nhỏ quá
    chúc bạn có 1 chú chim đẹp

10. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Mình nhất trí với quan điểm của bác này!Tuy nhiên cầu dùng trong lồng chim con theo ý thích của mỗi ngừoi!