Câu hỏi trong phần PM của codai

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi codai, 27/9/07.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Vừa rồi có một thành viên PM hỏi codai nhưng thùng thơ của bạn ấy bị đầy nên codai tạm trả lời ở đây

Codai không biết bạn đề cập đến loại nào . Nếu là loại trong hình dưới đây thì không những có thể làm nền ở tiền cảnh mà bạn còn có thể dùng nó để cột vào gỗ và đá. Thân

[IMGo]http://img255.imageshack.us/img255/9698/img1461mh4.jpg[/IMGo]

Last edited by a moderator: 27/9/07
  2. hobibe

hobibe Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    11
    Anh codai cho thêm vài tấm hoặc cho kích thước ảnh lớn hơn để anh em học hỏi luôn nhe, thank.

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai sẽ chụp hình chi tiết và post lên sau . Thân

Trong hộp tin nhắn codai cũng có một bạn hỏi về

Thường thì codai sẽ cho ống dẫn CO2 vào ống thổi ra của máy bơm như hình dưới đây . Ống nhỏ hơn là ống thổi ra

Cho ống CO2 vào đầu ra của máy bơm mục đích chính của codai là tránh hư động cơ của máy bơm . Trường hợp này thường hay gặp khi bị cúp điện , nếu không có van tự động thì CO2 sẽ vào đầy trong ống hút của máy bơm . Sau đó khi có điện lại máy bơm sẽ bị hụt nước gây hỏng động cơ điện. Việc CO2 gây ảnh hưởng đến hệ vi sinh ở trong lọc như bạn đề cập cũng được codai quan tâm vì trong bộ lọc của codai thường có rất nhiều nham thạch với tác dụng tăng diện tích bể mặt cho vi sinh phát triển như hình dưới đây

Những ngăn dưới cũng đều chứa đầy nham thạch

Việc dùng nham thạch để tăng lượng vi sinh có ích cho lọc cũng được người nước ngoài quan tâm . Hôm nay codai có dịp set up bể cho một anh bạn ngoại quốc . Trong đám phụ tùng ngoài phân bón và các chế phẩm dành cho hồ thủy sinh được anh ta mang qua, còn có mấy bịch chứa nham thạch cũng ...ngoại quốc luôn:) , anh ta luôn nhắc là nhớ cho vào ngăn lọc...

Lọc ngoại

Nham thạch ngoại

Nhìn gần hơn

Giải pháp cho CO2 khuyết tán vào nước được một dụng cụ khác đảm trách chứ không cho vào ống thổi như cách codai làm ở trên . Trưa nay codai quên chụp hình dụng cụ này nhưng về nguyên tắc thì nó hơi giống như cái phểu CO2 codai đang dùng trong bể ở hình dưới đây

Hình dáng hơi giống hàng hiệu :)

Với dụng cụ này thì CO2 không tan hoàn toàn nhưng cũng khá hiệu quả. Có một cách để cho CO2 tan hoàn toàn codai sẽ chụp hình post sau . Thân

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cái phễu CO2 anh co dai post ở hình dưới có mã số là gì không anh, em hỏi thế để sợ nhầm với cái khác của cửa hàng anh, nếu chỉ có 1 loại thì mai em gọi vào nhờ chuyển ra hà nội giúp em . Em mua cây của anh cũng bằng cách đó mà, chuyển khoản vào tài khoản ngân hàng của cửa hàng anh, đến tối 9h em đã nhận được hàng rồi .

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cám ơn bạn Parasuco82 đã quan tâm . Có lẽ codai sẽ post trả lời bạn qua mục mua bán của diễn đàn mong bạn thông cảm. Thân

6. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Mục nào hả anh, anh có thể cho em link để tìm ko ạ . Tiện hỏi anh luôn, trên diễn đàn mình có chỗ nào có bài nói về các loại cây thủy sinh mà cửa hàng anh đang có không ạ, vì em muốn vào đọc xem có cây gì mà em cần em đặt mua ra ngoài này 1 lần luôn cho tiện anh ạ .

7. oliverViolet

oliverViolet Member

Thích đã nhận:
    0
    em muốn mua 1 số cây , anh có thể gửi xuống cần thơ đc ko anh.Thân

8. thanhnt12

thanhnt12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    anh Cỏ ơi anh post ảnh cách để hòa tan CO2 hoàn toàn đi anh.
    Thanks. :x

9. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    @codai: Thùng thư bác đầy quá nên ko thể PM cho bác được. Xin hỏi luôn ở đây: Muốn xem các mặt hàng của bác thì có thể ghé qua đâu trên mạng ?

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu hộp thư của anh Codai bị đầy thì các bạn có thể pót bài viết có nội dung thương mại hoặc cá nhân với anh Codai thì có thể vào Cửa hàng thủy sinh mới của Codai. để pót bài, tránh làm loãng chủ đề nhé.