Câu hỏi trong quá trình trộn C02

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi kenshin14488, 16/7/07.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình đọc trên diễn đàn thấy cách làm C02 như sau: dùng bột mì, nước và đường, khoan hãy nói đến tác dụng của nó, mình chỉ muốn hỏi là trộn như thế nào? cho cả 3 vào rồi lắc thật mạnh có được không? hay cho bộ vào nước rồi lắc, sau đó cho đường? hay v.v...? giúp mình với nha (khônmg biết có nổ ko, lo xa các bác à! :D )

2. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Em thấy là phải sau ít nhất ba bốn giờ sau mới có phản ứng lên men và tạo CO2 , nên ban đầu cứ vô tư mà lắc cho đều không thể nổ như pháo đâu !

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đổ chung vào bình và lắc (lắc cả cái bình, không nên chỉ lắc người không). Có thể sử dụng nước hơi ấm để đường mau tan, nhưng đừng nóng quá. Tốt nhất dùng nước từ bể TS và cho thêm vài giọt phân nước.
    Chúc bạn vẫn giữ được thăng bằng sau khi lắc ;)

4. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Ui, cám ơn các bác nhiều lắm nha! khuya rồi mà chưa đi ngủ nữa sao?
    Vậy là có thể cho vào 1 lúc, sau đó cho nước ấm, và lắc :D, hi vọng lắc xong vẫn tỉnh táo theo lời của bạn Mig! :D

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Đúng rồi bạn cứ cho cả ba thứ đó vô chai rùi lắc chai khi nào chán thì thôi :laughing: :laughing:
    Bác Mig nói đúng đó, nên dùng nước ấm ấm để làm vì nước ấm làm quá trình lên men nhanh hơn, hiệu quả thấy liền sau một đêm

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đừng dùng bột mì, co2 lên chán lắm. Bạn dùng men bánh mì (METRO có bán men khô) + đường theo tỷ lệ 10 muỗng cơm đường + 1/2 muỗng cafe men. Cho vô hết +1l nc lắc cho tan 1h sau Co2 lên.

7. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    :laughing: Ông này là trùm điều chế CO2 đây! Tui nghe "giang hồ" đồn phong phanh như thế, ko biết đúng không.:laughing: :-$ .

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nghe khen mà hết hồn, trùm gì mà trùm cái nì học hỏi của mấy đại ca thui. Chế rồi thấy hiệu quả nên nói lại thui :laughing: :laughing: :laughing: .Cái bình Co2 ở nhà cả tháng nay làm biếng thay nè trùm gì :D

9. beohaha

beohaha Member

Thích đã nhận:
    2
    à cái bài chế co2 đó các pác đọc ở đâu zay chỉ cho em với em không biet mò
    thank các pác nhiều
    nhớ nhắn tin cho em nếu pác nào biết

10. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    À, mà khi nào cái chai nó cứng ngắc mới tháo ra xài được hả các bác? em để qua 1 đêm, hôm sau sờ thấy chai nó vẫn mềm èo :D, không biết có chuyện gì đây! mà sao dưới đáy chai nó đọng cục bột quá trời vậy các bác? sao nó không tan nhỉ?, à nhân tiện anh Cuội cho em hỏi cái đếm CO2 anh mua ở Vũ gắn thế nào vậy? Xin cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình!

11. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Kenshin ơi................
    Một điều cơ bản mà ai cũng biết là dùng bình kín để chứa khí!
    Cái bình em đã chế hoàn thiện rồi thì (có cái vòi để dẫn khí C02 lên hồ, và có cái van khoá, nếu không có van khóa xin dùn cái kẹp bướm, bẻ gập ống nhựa lại rùi kẹp nó lại) cho nguyên liệu vô đó lắc đều, để sau một đêm là có khí C02 (nắn thấy bình căng)
    Em ơi lúc em mua em hỏi chị bán cho em chị ấy sẽ hướng dẫn trực tiếp và chỉ cho em coi thì rõ hơn anh chỉ qua đây em à. (bộ ống và đếm giọt C02 giá 10k)
    Cái bột nó lắng xuống đáy chai kệ nó không sao cả. nếu ta dùng được vài bữa mà thấy khí lên yếu thì lắc nhẹ cái bình cho bột đó nó tan đều ra là C02 lại lên liền

12. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Vầng, hôm nay chai em nó cứng rùi, hên quá! ^^, sáng mai chạy ra Vũ mua cái ống đếm giọt là xong!, mà em cắm vô cái lỗ hút O2 của máy bơm thấy nó hút phê quá :D, chắc là phải tự chế cái đồ hòa tan rùi!

13. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua làm gì đi xin cái ống chuyền dịch về chế cái đếm giọt là dc. MÌnh cũng dùng cái ống đó nè nhìn cũng ok lém chỉ cần đì giai lại 1 chút cho bắt mắt thui.

14. kenshin14488

Thích đã nhận:
    80
    Hi, ống truyền dịch à, nghe cũng "rẻ" đấy chứ, vậy thì để mình chạy ra tiệm bán thuốc hỏi xem thế nào, có gì BabyMoth chỉ mình cách Design lại nha!