Cầu mài móng của họa mi

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi never, 29/4/11.

1. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Có thể hỏi về cầu mài móng các anh em trên diễn đàn có thể cười tôi nhưng vấn đề này bây h tôi cũng thấy rất nhiều trường hợp gặp phải(trong đó có tôi) đó là việc để cầu mài móng trong lồng của họa mi từ khi bắt về có làm sao ko.Vì mấy chim hm của tôi tuy chưa bị nhưng hôm nay đi lên sapa chơi vì đc nghỉ 30/4-1/5 lễ ngồi uống rượu với mấy ông già ở quê nhà mấy ông í có nhắc đến việc sd cầu mài móng TQ vì ở Sapa họ ko có nhiều mi đâu các ae đừng có nghĩ là Lào Cai thì hầu như nơi nào cũng có mi nhé,mấy ông bảo dùng cầu mài móng TQ mi đứng lâu sẽ bị đau chân ,chân đơ có thể bị chảy máu nếu nhảy ko khéo(mi mộc) nên tôi cũng hơi lo lắng về việc sd cầu mài móng cho chim vì tôi thường sd cầu mài móng cho chim hằng năm nay ko thấy có vấn đề gì tôi hỏi máy ông í thì mấy ông kêu bỏ ra ngay thay cầu khác vào ko sẽ hỏng chân chim mà tôi thấy lồng chim trên quê chủ yếu là mấy ông í tự làm xấu thì thôi rồi cầu đậu thì toàn là cành vải,cành bưởi thôi chứ ko dùng cầu mài bao giờ mà ông í biết về việc sd cầu mài chim sẽ bị đau chân mong ae giúp tôi xem ông í nói có đúng ko nhé để tôi về bỏ ngay cầu mài đi vậy.:confused:

Hai_Nhai, nghiado and hvophuong like this.
  2. hungvtds

hungvtds Member

Thích đã nhận:
    11
    Muốn mài móng cho chim rất đơn giản. Bạn cứ cho chim vào lồng đất đặt ra nền có bê tông. mỗi ngày cho chim chạy khoảng 30p trở lên thì chim mau ngắn móng. Cứ làm khoảng 10 ngày như vậy bạn sẽ ưng ý ngay.

3. hvophuong

hvophuong Member

Thích đã nhận:
    52
    bạn nên cho chạy lồng đất là tốt nhất vừa tập thể lực vừa mài móng luôn

never and nghiado like this.
  4. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Cầu mài dùng đúng cách , đúng lúc thì chả sợ gì hết bác ah ,có thể tự chế tùy theo bàn chân từng em.
    Mình thì ít khi gắn cầu mài chủ yếu cho vào lồng chạy , còn cầu đậu thì thay đổi cách tuần lúc to lúc nhỏ.
    Chỉ cho đậu 1 kiểu cầu lâu ngày chân dễ bị liệt lắm.

never and KtsBim like this.