Cây ánh sáng yếu!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi kaboom, 22/9/05.

1. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình là người mới của diễn đàn, mình rất thích trồng cây thuỷ sinh và mình rất vui (như bắt được vàng :D) khi biết được forum này.
    Mình đang có dự định trồng một hồ cho các loại cây có ánh sáng yếu, các tiền bối có thể tư vấn giúp mình các loại có thể trồng được không? Mình hiện nay chỉ có Anubias. Ngoài ra có thể chỉ giúp chổ bán và hình ảnh cuả các loại luôn. cám ơn rất nhiều.

2. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    chào Kaboom.sao tự nhiên bạn lại thích làm 1 hồ trồng những loại ánh sáng yếu vậy.?hehe...mình cũng có 1 hồ anubias nè, tặng bạn coi chơi lấy ý tưởng nhe . hồ này mình đang ươm loại này ...nền chưa có gì...cây thì ít nên chỉ sắp đại.bạn thích chơi ánh sáng yếu thì ko nên chọn những loại cây cắt cắm mà nên chọn những loại thân chùm như tiêu thảo chẳng hạn, hay 1 số loại thuộc họ echinodurus...cũng nên.rêu cá đẻ, dương sỉ .v.v... :D
    :D thân.

3. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tiểu đệ vừa post đã thấy huynh trả lời liền rồi, tiểu đệ xin cảm ơn lắm lắm :D :D :D
    huynh có mấy khúc rể ác chiến quá, huynh sưu tầm hay tậu thế?
    huynh cho tiểu đệ hỏi một chút nhé, huynh mua dương xỉ và rêu ở đâu thế? chỉ tiểu đệ với, tiểu đệ cũng là người Sài thành.

4. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    hehe..gỗ thì mình đi đâu cũng hay dzòm..thấy là lượm về ngay ..đầy ngoài đường ấy...cây cỏ thì mình cũng chẳng bít mua của ai ?..lòng vòng cũng là của huynh đệ chia nhau thui à...lòng vòng ngoài tiệm cũng có đấy chứ...nhưng cũng may rủi hoy ..hên gặp thì chớp liền tay ..he he

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Dương xỉ thì bạn có thể đến những chỗ làm non bộ để xin, hìhì. Thỉnh thoảng trên các hòn non bộ trong nhà người ta, ngoài sân vườn, trong công viên... vẫn có thể mò được một ít! Khổ cái là những cây này mọc chậm lắm, cả bao nhiêu lâu mới thấy được cái lá be bé!

Gỗ lũa thì trong SGN này ít bán quá, (hay là mình chưa biết chỗ!?), đi đường thấy những chỗ nào đất đá bỏ hoang, cây đốn để chỏng trơ từ lâu... thì nên dừng lại nghía. Vườn sau Dinh độc lập gần nhà mình người ta thường đào gốc những cây cổ thụ chết trong dinh vứt đó, mưa nắng... tạo nên những khúc lũa hình dáng đẹp và rất to. Chỉ mệt cái là phải khuân về nhà và ngâm nước không biết bao lâu mà kể cho nó thôi hết màu ra...!

Nếu hay đi cắm trại, thì hãy chú í các khu vực có sông suối - địa điểm 'kiếm chác' tốt đấy!

6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình lấy cưa "xử lý" cái đống đó được không vậy sư tỉ GS? chẻ nhỏ nó ra rùi khiêng dzià? tiểu đệ cũng hay đi ngang Dinh lắm mà có bao giờ thấy có đống gỗ nào đâu (hay là đệ không có duyên nhỉ??? :( :( :()
    lúc trước đệ rảnh rang hay đi vòng vòng mấy tiệm bán rong kiếm cây, hầu như cứ chủ nhật là xách tuấn mã chạy vòng vòng, nhưng hiện tại thì hết rồi, bận túi bụi nên chắc chiện "chớp" như huynh Aquarius nói chắc bất khả thi rồi... hic...

7. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    CHO MINH HOI PHAN BAN TRONG LA PHAN GI VAY,THAY LA WA!!!VOI LAI MAY CAI CAY CUNG LA NUA..BAN CO THE CHI CHO MINH MUA K,,MINH DANG O TPHCM..CAM ON NHIEU

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Ui!Cái cây anubias hay quá...nhìn xinh quá...anh aquarius ui, anh ở TP.HCM hả anh, anh chia cho em bớt một bụi nhỏ nha anh...em cám ơn nhiếu(có gì em dẫn anh đi càfe, càfe bụi trường em...dzui lắm nà.. :p )
    to everyone: Gỗ lũa ấy à...nếu không tìm nhặt nhạnh được thì anh em tới tiệm Tuấn Thanh hỏi mua đi, mình hay mua ở đó...người ta đưa gỗ khô thì đừng lấy, bảo là chỉ lấy loại đã ngâm thôi...khi đó họ sẽ chỉ cho cái hồ lớn có đầy gỗ đã ngâm, thò tay chọn lấy một khúc...vài chục nghìn đấy nhá...
    to chị GC: chị ơi, dương xỉ là loại nào hả chị? chị kiếm hình post lên cho em xem được không ạ? nhà em trồng lan, dương xỉ nó nhảy cả đống, em toàn nhổ bỏ thôi..

9. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    hà hà ..loại này cũng ít khi gặp . tại cũng chả mấy ai có kiên nhẫn để chơi. giá thành cũng cao.....trồng chán lắm ..có khi cả tháng trời nó mới tò te cho 1 lá :p

10. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @aquarius: Mình cũng có 1 cây này. Lá nó bi rêu bám chặc lắm dù đã dùng thuốc diệt rêu nhưng vẫn không sạch được. Vậy muốn trồng loai này trong bể thì phải làm sao hạn chế được chuyện rêu hả AQS ơi????

11. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To danangfish
    Cây Anubias la một loại cây không tích ánh sáng nhiều và cũng như Co2. Cây này chậm lớn nều so với các loại cây khác vì vây lá no hay bị rong rêu bám.Để tránh tinh trạng này mình phải trồng cho nó trú dưới bóng cây hoạc trong hồ có ánh sáng yếu.

12. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    fahsailam nói cũng đúng đó anh danangfish...nhưng theo em thì cũng ko đến nỗi là khó khăn như vậy .cây này ít lá ...lá lại dầy nên em trồng thoải mái . ko sợ bị rêu dơ ...nếu chẳng may bị dơ ...em lôi cây ra ..lấy miếng nỉ rửa chén lau là sạch rêu ngay đó mà :D

13. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Tóm lại: Cách của minh thi phòng bệnh còn của anh aquaris thi chữa bệnh.

14. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tiểu đệ tiến hành làm ngay một cái hồ ánh sáng íu, nhưng cây thì ít quá, vẫn chưa kiếm được thim nữa, các huynh xem rùi cho ý kiến giúp tiểu đệ. Đa tạ các huynh trước

15. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    đẹp wé hỉ....từ từ nhe....tiêu thảo bự he ....

16. yeuanh

yeuanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đang có một bể ánh sáng yếu, số lượng cây cũng phong phú:
    Set up được hai tháng.
    Kích thước bể 40x30x25, đèn HY 215, công suất 7W. 15 ngày thay nước một lần.
    Bể có 6 em neon - 10 em bảy màu lớn bé vì đẻ liên tục - tép 2 Yamato và 7 RC và một đàn tép con mới nở, không biết là của em nào đẻ...
    Tóc tiên, la hán, tiêu thảo (hai loại), rau má, và một vài cây không biết tên...
    Khi em làm bể này em đưa ra tiêu chí:
    1. Bể làm thử nghiệm, sau này sẽ làm bể to hơn
    2. Chi phí rẻ: bể tự làm, tự cắt kính, tự dán, tự cắt gỗ tự sơn trừ mỗi đèn và lọc là phải mua. Không CO2.
    3. Chi phí bảo trì rẻ: Không mất công thay nước - nửa tháng em thay nước một lần, đèn công suất thấp, tốn cực ít điện. Không dùng CO2
    4. Cá, tép, cây không chết: Thực tế em vẫn ra hồ Tây phóng sinh vì cá đẻ liên tục. Ban đầu em trồng vài loại cây ưa sáng, chết liên tục, giờ em trồng dòng cây sinh trưởng chậm, chịu được ánh sáng yếu, không cần CO2 => mấy cây này bán đầy và cũng rẻ
    5. Không rêu hại, bể ban đầu bị rêu đen và nâu bám đầy cây và kính, nhưng ở thời điểm hiện tại, bể trong và sạch đến ngày thứ 15. Bể ít rêu hại dù nước hầu như không thay.