Cây bị mục đầu

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi metalrow, 8/11/08.

1. metalrow

metalrow Member

Thích đã nhận:
    0
    mình không biết sao cấy mình trồng khi còn nhỏ thì phát triển rất tốt, nhưng khi lên đến 1/2 quá trình mọc đến ngọn thì lá cây cứ bị mục ra, không phát triển cao hơn được, như vậy là bị thiếu gì?ngay cả cỏ thìa cũng bị vậy....

2. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bổ xung những thiết bị và phụ kiện của mình được không ?
    Bể kích cỡ thế nào, có hệ thống đèn và CO2 không ?
    Những cây mới trồng thì thường bị lụi 1 chút khoảng mất 2 3 ngày mới phát triển được (nếu nhanh) còn không thì tuần đầu sẽ trông hơi xơ xác :)

3. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn trồng loại cây gì vậy, phải nói rõ ra thì các anh trên diễn đàn mới bắt bệnh được chứ. Còn về phần mình thì mình nghĩ bạn nên kiểm tra lại đàn cá ^^ Thường thì những triệu chứng mục nát, bầm dập theo mình thì đều là do chúng nó gây ra. Cứ nên post hình và kể các loại cây bị mục ra thì anh em bàn bạc dễ hơn bạn àh! Chúc bạn mau chóng khắc phục được việc này nhé!

4. dangtuanminh

dangtuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Ơ bể nhà em cũng bị thế không hiểu như thế là bị làm sao nữa,mong các bác giúp đỡ em với

5. metalrow

metalrow Member

Thích đã nhận:
    0
    cam ơn các anh. mình chi nuôi vài aon ca neon, khoảng 8 con, 2 con chuột và 1 ít cá bảy màu...mà mình nghĩ thì tụi này không ăn cây. hồ mình 1.2m cao 0.6m rộng chắc khoảng 0.4m...mình trồng cây thường thôi à (không nhớ tên :D). nhưng cứ mọc ra là bị mục đầu....ai có ở gần quận 10, khu chợ a An Đông thì cho mình ghé wa tham khảo kinh nhiệm 1 chút nhe...!

6. tuan_minh

tuan_minh Member

Thích đã nhận:
    3
  7. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bạn nên coi lại ánh sáng trong hồ nhé, cây bị mục đầu có thể do ánh sáng bạn cung cấp quá yếu, cây cao lên là nhờ dinh dưỡng còn lại trong thân, sau khi sử dụng hết nguồn dinh dưỡng đó do không đủ ánh sáng để sinh tổng hợp nên thường bị mục đầu. chúc bạn mau có hồ đẹp

vocuc thích bài này.