Cây bị rữa lá

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kennykaiser, 18/11/06.

1. kennykaiser

kennykaiser Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em vừa set up 1 bể thủy sinh 45*30*30 được 3 ngày, xài 1 bóng đèn SOBO bán ở tiệm cá nó có ghi la for aquarium Plant, giá 150k, nhưng đến nay có 1 số cây có hiện tượng lá mất màu rồi khô héo, không hiểu có phải bể em thiếu sáng ko ạ? Các bác giúp em với, cám ơn nhiều nhé ;)
    À, còn nữa, phòng em hơi nóng nên nhiệt độ nước chắc cũng khoảng 32 33, ko rõ như vậy có ảnh hưỡng đến cây ko ạ? bể em vẫn chưa thả cá, khi nào là thời điểm thích hợp?
    Cám ơn các bác nhiều.~X( :crying:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây bị rữa là có rất nhiều nguyên nhân, ở đây thấy xuất hiện 1 nguyên nhân chính đó là nhiệt độ quá cao, cây chỉ phát triển tốt ở nhiệt độ cao nhất tới 29 là cùng. Để giải quyết vấn đề này, bạn nên lắp thêm 1 cái quạt máy tính, chay 24/24 giúp hạ nhiệt độ xuống 28-29. Ngòai ra cũng có thể do thiếu sáng & dinh dưỡng ( bạn không nói rõ là dùng bóng bao nhiêu cm? watt? nền gì?)...nên cũng rất khó nói....

3. kennykaiser

kennykaiser Member

Thích đã nhận:
    0
    mình dùng nền aquabase, vừa mới mua thêm một bóng Jebo 3 tấc rưỡi nữa ko biết tình hình có được cải thiện ko. Mình có mua dùng thử Carbone Dioxide dạng viên thuốc ở Cao Quí, có ai dùng thử loại này chưa? có hiệu quả không, giúp mình với.
    @dolphin, cám on bạn nhiều nha, nhưng bạn chỉ mình mua quạt ở đâu được không? giá bao nhiêu luôn nhé. :D

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Quạt thì bạn lên chợ nhật tảo chỉ cỡ <50k 1 cái thôi.
    Còn carbon dioxide dạng tablet mình có dùng qua rồi.Hiệu quả khá tốt,nhưng kô nên dùng nhiều quá sẽ gây ngộ độc cho cá.bạn cứ sử dụng theo chỉ dẫn trên bao bìa,1 v cho bao nhiêu lít nước í.
    Àh cho mình hỏi hộp CO2 đó bạn mua bao nhiêu ? (Vì hộp của mình là do ng` khác gift :D)

5. kennykaiser

kennykaiser Member

Thích đã nhận:
    0
    hộp đấy mình mua bên Cao Quí, 25k trong đó chia làm 3 bịch nhỏ, mỗi bịch khoảng 12 viên. hồ của mình 45cm*20*30 họ bảo 3 ngày dùng 2 viên, bỏ vào trong vòng 1 ngày là tan hết, cây xanh lên thấy rõ. ;)