cây bị vàng lá!HELP

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi sorryseemtobe, 3/12/10.

1. sorryseemtobe

sorryseemtobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cây nhá em mới trồng dược nửa tháng nhưng lá ban đầu xanh tốt giờ đã xuống cấp tram trọng! lá bên dưới bị vàng úa hết,chồi nhỏ vàng vọt, mà em không biết nguyên nhân tại sao! hồ của e mới set up nền, hồ dài 70 rộng 40 cao 45 dùng 8kg phân GEX với lại 8kg nham thạch, đèn aquajapan 72w chiếu sáng 10 giờ/ngày.vì nền mới setup nên e nghĩ chắc chắn không phải là cây bị thiếu dinh dưỡng rồi! các bác đã có kinh nghiệm xin giúp em tìm ra nguyên nhân! thanks

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nửa tháng mà đã vàng vọt thì đúng là nguy hiểm
    Bác thiếu mất một thông tin quan trọng nữa là lọc và vật liệu lọc
    Hồ bác gần đây có thay đổi gì bất thường không (nguồn nước chẳng hạn)

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ban đầu thì lọc thường thiếu vi sinh. Kg hiểu từ lúc đổ nước vào bể đến giờ bạn đã thay nước chưa. Và có thêm hóa chất gì kg ?
    Cây bạn nói là cây gì ? Tất cả đều bị hay chỉ một số.
    Thêm vài tấm hình cho sinh động đi bạn.

4. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Thánh chém xuất hiện ở mọi topic, giúp đỡ anh em còn nhanh hơn cứu hộ di động, bái phục
    Bạn thêm thông tin nữa là nguồn cây của bạn có khỏe không, nhiều cửa hàng cây yếu lúc mua nhìn vẫn xanh nhưng về nhà dễ tèo lắm.

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn dùng phân gex loại gì, kỹ thuật trồng cây thế nào, cây cạn hay cây nước, đó có thể cũng là nguyên nhân khiến cây bị vàng lá, bạn xem hiện tượng này xảy ra với tất cả các loại cây hay chỉ một vài loại cây thôi..

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bài này được sorryseemtobe miêu tả tiếp ở đây: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=72340&p=853594

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:21 PM ----------

Chém như em cũng khổ lắm cụ, lúc nào rảnh tay ra là chém chứ dạo này em đi tu cũng ít chém mà =))

7. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    cây em trồng là hồng hồ điệp với trân châu nhât voi 1 số loại cây cắt cắm khác

---------- Post added at 08:21 PM ---------- Previous post was at 08:19 PM ----------

từ lúc mới setup tới giờ 3 tuần rồi em chưa thay nước không biết đó có phải là nguyên nhân không!

---------- Post added at 08:23 PM ---------- Previous post was at 08:21 PM ----------

tất cả cây trong hồ đều bị các bác ạ!
    cây mới trồng đâm chồi lên thấy nhỏ lăm!

---------- Post added at 08:26 PM ---------- Previous post was at 08:23 PM ----------

vật liệu lọc của em thì không có gì!
    chỉ gồm bông lọc và 1 túi sứ phía dưới thôi! vì em không nghĩ nguyên nhân chính là bộ lọc!
    em dùng gex loại hạt màu vàng loại 40k/kg

---------- Post added at 08:31 PM ---------- Previous post was at 08:26 PM ----------

em không dùng thêm hóa chất gì cả! tại em thấy chưa cần thiết! giờ em bắt đầu thay nước thường xuyên 2 ngày thay 1/3 lượng nước không biết có cải thiện được nhiều không!

---------- Post added at 08:35 PM ---------- Previous post was at 08:31 PM ----------

em nghĩ chắc loại phân gex em dùng cần phải kèm theo phân nước hoặc 1 số hóa chất khác thì mới phát huy được tác dụng! không biết em nói như vậy có đúng không các anh!

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thiếu thiếu cái gì đây hả các cụ, em chả có cơ hội dùng hàng đóng túi nên chịu mấy khoản này. Cụ nào dùng Gex thì vào tư vấn đê.
    Thay nước 2 ngày 1/3 bể thì chắc là hơi nhiều quá. 1 tuần 1/3 bể là vừa.

9. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    tiện cho e hỏi luôn là ph 8-8.5 có phải là nguyên nhân cây vàng lá và rữa lá ko ạ???e dùng phân trộn

10. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Hồ nhà này ph gần 9 mà cây có vàng hay rữa lá đâu :| Nền DBO

ConChimNon thích bài này.
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sao pH cao thế nhỉ ? thường chỉ tầm 7 - 7.5 thôi chứ.

12. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Chính xác, Phân Gex chỉ là chất trải bề mặt, không phải lớp dinh dưỡng chính bạn ạ.
    Nếu trong hồ hầu như không có các loại rêu hại thì có thể kết luận luôn: Hồ thiếu dưỡng.
    Mấy loại cây trên, nhất là HHĐ đòi hỏi dinh dưỡng cao, phân nước không ăn thua đâu. Ban nên làm lại nền hoặc dùng thêm thật nhiều phân nhét.
    Goodluck !!!

13. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    nêu như vây thì tac dụng của gex là gì?
    nghe nói gex dùng tôt lam mà bác!

---------- Post added at 01:31 AM ---------- Previous post was at 01:08 AM ----------

bể nhà e dùng gex pure soil........................................

---------- Post added at 01:33 AM ---------- Previous post was at 01:31 AM ----------

nghe nói loại này dinh dưỡng cao lắm mà không hiêu sao lại như vậy

14. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Her, nếu là gex pure soil thì đúng chỉ là loại trải bề mặt, có tác dụng làm trong và ổn định nước nhanh thôi bác chủ top ạ :D
    Nếu thích bác phải chuyển sang gex xanh chuyên trồng cây mới là chuẩn, ko thì cố tí nữa làm vài cân ADA chơi cho sướng
    Nước máy nhà em ph gần 9, đo trên bảng màu em kết luận thế, còn bộ đo nó sai thì em chịu :))

15. trung_ngdu

trung_ngdu Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ của bạn bị thiếu dinh dưỡng rồi đó. Trước đây hồ của tôi cũng bị hiện tượng này, sau khi bổ sung N, P, Fe, phân vi lượng thì sau đó một tuần hiện tượng này chấm dứt.

16. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    ..................................................................................................................................................

---------- Post added at 08:23 PM ---------- Previous post was at 08:15 PM ----------

mây thứ N,P,Fe với lại phân vi lượng là phân bán sẵn ngoài tiẹm hay sao bác! mua nhieu loại phân ve bón hay là nó kêt hợp trong cùng 1 loại phân? bác giải thích rõ hơn cho em được không!

---------- Post added at 08:26 PM ---------- Previous post was at 08:23 PM ----------

.............................................................................................

---------- Post added at 08:30 PM ---------- Previous post was at 08:26 PM ----------

nhưng mà sao em thay người ta quảng cáo trên mạng là loại gex pure soil rât tôt cho nhieu loại cây, hàm lượng dinh dưỡng cao mà! điêu này mới làm em thắc mắc bao nhiêu ngày qua! không lẽ em mua trúng hàng nhái! mong các bác giải đáp giúp em!

17. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bạn mở 2 topic để hỏi một vấn đề mà hok có hình thì thật khó mà giúp bạn quá. Mấy ngày nay cây cối kg khá hơn gì a ?

18. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    .............................................................................................................

19. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Quảng cáo thì vẫn là quảng cáo
    Có lẽ bác nên rà soát lại từ đầu từng vấn đề một những thứ tác động tới cái hồ của bác
    Còn không thì lật hồ set lại với 1 bao Gex pure soil khác ^^

20. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    ...................................................................................................................