cây bị vàng úa!help me!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thanhvnptsl, 11/6/08.

1. thanhvnptsl

thanhvnptsl Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bể của em kích thước là: dài 60 cm, rộng 40 cm, cao 50 cm. nền ADA chộn lẫn với phân tự chộn ( đất sét, tracatu, cát, DBO theo tỷ lệ 1:1 ) rồi phủ khoảng 3 cm cát vàng và 1 cm đá trắng (đá trung quốc). cây trong bể gồm có: tiền cảnh là Trân châu nhật + Ngưa mao chiên, còn phía trong gồm có: Diệp tài hồng lá tròn, Thủy cúc, Rong đuôi chó, thanh đản, La hán, Lưỡi mèo, Ráy, Tiêu thảo. và thả vài con Mắt ngọc+ Ngựa vằn. nhưng không hiểu sao Cây của em cứ bị vàng úa, em nhổ lên thì rễ vẫn mọc nhưng cây không xanh. tiền thảo thì trân châu nhật chết hết.em đành phải thay bằng tóc tiên xoắn. nhưng cũng chẳng thấy canh gì cà mà toàn bị vàng úa thôi.đèn 2 bóng atman 50 cm. ngày thắp 8h. cũng với tỷ lệ chộn nền như thế đối với bể khác thì cây lên rất xanh và tốt.
    như vậy là sao vậy các bác. các bác tư vấn cho em với!thank!

2. friday

friday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    chà ...coi lại nhiệt độ,độ sáng của bóng đèn có phù hợp không ,hình như thấy hơi dư dinh dưỡng đó bạn đại đa số cây bạn trồng không cần nhiều dinh dưỡng lắm ,cần xem nhất là nhiệt độ và quan trọng hơn là cách ủ phân ban đầu cho nền phân tự trộn đó có hợp lý không ,có đủ vi sinh không ?nếu một nền phân kiểu 8x 9x mà ủ không tốt thì phải mất một thời gian khá dài mới thích nghi dc
    chúc ban thành công!
    :D:D:D

3. thanhvnptsl

thanhvnptsl Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc tại vì em không ủ phân rồi.để em thử làm lại xem!cảm ơn anh nhé!

4. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    theo mình thì vấn đề không ủ phân mà cây chết nó không quan trọng.Nền của mình có ủ phân đâu mà cây vẫn lên.Bạn nên xem lại nhiệt độ,ánh sáng và thay nước xem sao nhé.Chúc bạn thành công.

5. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hic,ko phải là do lớp phân đâu,lớp phân có ADA mà còn có thêm Tracatu và DBO thì cây của bạn nếu trồng tốt sẽ bị " béo phì",với hỗn hợp nhiều dinh dưỡng như thế ,cây đã bị "quá liều"-ăn được nhưng ko hấp thụ dc, nguyên nhân là do lớp cát và lớp đá quá mỏng,thông thường lớp cát chỉ dày 1-2cm sau đó là lớp sỏi 3-5mm dày >5cm,của bạn quá mỏng+nền nhiều dinh dưỡng đã làm cây bị bội thực dẫn đến kết quả như trên,bạn nên lưu ý là ko cắm cây sát lớp phân nền nhé
    và hồ của bạn còn bị thiếu ánh sáng,với kích thước như trên tối thiểu phải là 3 bóng,ko nhất thiết chỉ thắp 8h,thắp đèn 12h/ngày cũng dc