Cây cảnh nhà tớ, mọi người cho ý kiến nhé

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi anhtraixaydung, 14/6/08.

1. anhtraixaydung

anhtraixaydung Member

Thích đã nhận:
    2
    Cây sanh này cực đẹp, gốc bồ ngọn chỉ, thân nạc,cành côn, đặc biệt không qua dao [​IMG] kéo. [​IMG] [​IMG] [​IMG]

haopham thích bài này.
  2. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ừ cây của bạn đẹp thật đấy, dáng thế uyển chuyển, thông thoáng.

3. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cái cây sanh trông cũng được đấy bạn, nhưng nếu là mình thì sẽ trồng cho cái gốc thấp xuống do mình thấy hơi rối, mấy cây sau bạn cho cái chú thích cái

chaubinh thích bài này.
  4. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Cây đa, cây đề em không dám bàn nhưng cây sanh trên cùng theo ngu ý của em cái cành đâm ngang bác nên vam nó xuống 1 tý cho nó mềm mại. Bác mua cái tông đơ ngoài chợ ấy rồi buộc chặt hai đầu lại bằng dây thép (nhớ lót thân cây khỏi dây thép nín làm thân cây thành vết dễ gãy và xấu) rồi mỗi ngày chờ lúc nắng nhất bác vặn thít tông đơ lại - mỗi ngày một tý không cố vặn đẹp ngay mà gãy cành hoặc nếu có kỹ thuật hơn bác có thể mở mạch bằng cách cưa vát mặt dưới của cành rồi lấy dây thép nín cũng được, khi vết cắt liền sẹo 1 thời gian là bỏ được dây thép ra. Ngoài việc vam cành xuống tạo sự uyển chuyển cho cành đó bác cũng nên sửa mấy tay nhỏ trong cành đó cho cân đối bằng cách cắt giật nhiều lần

chaubinh thích bài này.
  5. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    mấy cây này đẹp thật đấy ,không biết giá bao nhiêu 1 cây nhỉ,khoảng 5tr không.bác nào biết nói thử xem

6. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cây đẹp thì có đẹp nhưng nếu nói không qua dao là ko đúng, các bác chịu khó nhìn kỹ 1 chút sẽ thấy nggay thôi.

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Mấy cây này mới chỉ qua giai đoạn cây phôi một tý thôi! còn khuya, còn khuya lắm!=))

chaubinh thích bài này.
  8. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Mấy cây của bạn theo mình thế là đã đẹp rồi. Đòi hỏi chi nhiều, mệt tim lắm.

9. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    em cũng chỉ mong có vậy thui heeeee như mấy cây của em tưong lai ngon hon cây nè

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Vâng! cái đẹp "trong mắt của kẻ si tình chứ đâu phải ở má hồng cô thiếu nữ" phải không bác.
    Đã là cái đẹp ai cũng muốn vươn tới cái đẹp toàn diện của tác phấm cả. Theo ý kiến của rất nhiều người đang tạo dựng cây thế đẹp mang tính nghệ thuật cao mà qua trao đổi trên các diễn đàn tôi tiếp thu được xin phép mượn lời của các bác ấy phân tích một chút về cây của Anh trai xây dựng một chút. (chắc chủ topic khi post những tấm ảnh này lên cũng muốn anh em góp ý tý cho vui phải không ạ!)
    Cây mà bác chủ topic nói: Cây sanh này đặc biệt đẹp: thân nạc, cành côn, gốc bồ ngọn chỉ, không qua dao (tôi hiểu là không dùng dao kéo cắt chuyền chăng?)
    - Thứ nhất: nói về bệ, cây này bệ còn yếu lắm, nếu là tôi tôi sẽ làm lại bệ từ đầu. (Tôi sẽ cắt mấy cái rễ chống đi và nuôi lại bệ rễ)
    - Thứ hai: Cái ngọn này bị đơ rồi, vì không cắt chuyền, uốn tạo nên trông nó thẳng (đơ) kể cả tay và ngọn.
    Các cụ có nhiều kinh nghiệm đã đúc kết: " nhất bệ, nhị thân, tam cành, tứ tán". và lại còn xét đến " cổ, kỳ, mỹ" của cây nữa. Nếu cây này bác không cải thiện lại thì thử hỏi sau này khoảng mấy chục năm nữa lúc đó e rằng nó chỉ được mỗi chữ " Cổ" mà thôi. Tiếc thay, tiếc thay!
    Với lại nghề chơi mà bác! phàm đã là nghề chơi rồi thì thiết nghĩ cũng lắm công phu! Chơi mà đơn giản chỉ kê cho đầy ngõ, đầy nhà thì từ xưa tới nay ông cha ta ít làm như vậy!
    Kính!

Last edited: 10/2/10
  11. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    đúng là cao thủ về cây bon sai . Bác nhận xét đúng lắm

12. nguyentruc

nguyentruc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo mình, đúng là mới chỉ qua giai đoạn cây phôi thôi, nhưng như thế đã là quá tuyệt rồi. Bạn hãy chăm chúng nhé, chủ nhân của một số cây đẹp!