Cây cho người mới chơi ts - cần và ko cần C02

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi khoipv, 11/11/07.

1. khoipv

khoipv Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,
    Các bác vui lòng tư vấn giúp bọ các loại cây dễ trồng cho người mới làm quen với bể ts, chia làm hai loại: cần C02 và không cần C02 được không ạ.

2. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo như mình được biết, hầu như tất cả các cây thủy sinh đều có thể sống và phát triển (dù hơi chậm và không được xanh tốt cho lắm) nếu không có CO2 vì trong không khí đã có đủ lượng CO2 cho cây tồn tại rồi. Việc đưa thêm CO2 vào chỉ giúp cho cây xanh tốt và phát triển nhanh hơn thôi. Mình đã trồng TCN ko dùng CO2 mà cây vẫn sống và bò tùm lum nè. Bể của bạn 25cm cắm cây gì cũng được (lưu ý, ý kiến cá nhân >_<), nhưng tốt nhất là chơi rêu(đòi hỏi nhiệt độ thấp <28 độ), các loại cỏ (nhà còn mớ cỏ đỏ đang định ném nè >_<), trân châu (cái này đòi hỏi nền tốt và ít nhất là 2 bóng nec), ngưu mao chiên (mới lượm được 1 ít, nhìn cũng đẹp chán), vân vân ...
    Chúc bạn mau có bể đẹp. Thân

3. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi mình cũng là người mới nè, bể mình set up được 1 tuần rồi , không có co2 , chỉ có đèn NEC 6 tấc giống của bạn thôi, mình trồng TCN và vài cây gì gì đó ....hẻm bik tên hehe.. ,vài hôm đầu cây hơi vàng hôm nay xanh tốt rùi, mình đang học các bác cách làm co2 bằng bột mì , mình nghĩ dù gì thì cũng phải có co2 mới đủ bài bạn ạ. Chúc bể bạn mau đẹp.

4. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì, mình không hiểu bạn dùng chữ đủ bài là ý gì?? Nhưng mình cũng đang định làm CO2 tự chế đây (đã thất bại 1 lần). Hy vọng lần này sẽ thành công.

5. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có bình co2 , đồng hồ đầy đủ nhưng Ko dám sài sợ "bùm" , nên mình rất tâm đắc "phát minh" chế co2 bằng bột mì + đường , tuy nhiên ngán cái cái vụ phải "lắc" cái chai thường xuyên.Các bạn có cao kiến gì không?Thân

6. khoipv

khoipv Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã chỉ giáo. À mà TCN là cây gì vậy các bác?!? các bác có thể cho biết tên của vài loại rêu dễ trồng được không ạ.

7. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hix, có bình CO2 mà hổng xài đâm qua bột mì, mình thì thèm bình CO2 muốn chết mà hổng có nè. Nếu bạn còn lo lắng thì tìm những chuyên gia trên diễn đàn nhờ tư vấn thêm về vấn đề bình CO2 hen.
    TCN là Trân châu nhật bạn à. Theo mình biết rêu không khó trồng lắm, hồ mình bi giờ toàn rêu không thui, chỉ cần nhiệt độ hồ <28 độ C là ok rùi, càng thấp càng tốt hen. Cũng cần để ý đến vấn đề phân nền nữa nhé.
    Thân

8. khoipv

khoipv Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác Turn9 đã chỉ giáo. Nếu không dùng phân nền mà xài phân nước không có được không? Hồ mình thấp mà làm nền nữa thì không gian còn lại không được bao nhiêu. Nếu xài phân nước được thì bạn chỉ cho cách xài nhé. Tks.