Cây choi Xoăn

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi minhhieubf, 10/11/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em đã xem mục Cây choi xoăn ở phần list thủy sinh rồi nhưng mới chỉ là những căn bản nhất thôi. Có bác nào đang nuôi choi xoăn có kinh nghiệm gì hay thì chỉ em với. Em cũng mới mua 1 cây nhưng không biết chăm sóc cho nó ntn cả. Cám ơn các bác nhé........

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây này ánh sáng vừa phải, sau lên rất cao và chiếm diện tích lớn trong hồ tới 2-30cm3, Blue đã cho đi 1 cây vì hồ nhỏ wá...nếu bạn thích nó thì cho vô ngay giữa hồ làm điểm nhấn (màu phớt hồng rất sang...)...còn không thì cho vô góc không wá tối là ok...

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chắc cũng không quá khó khi chăm sóc đâu anh Hiếu, chăm tốt hôm nào đẻ cho em đăng ký 1 cây nhé !

4. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hình như choi xoăn là cây A.ulvaceus... chứ hông phải cây choi hồng của anh em mình đâu anh BD ui... hic...
    nó đây:
    [IMGo]http://de.geocities.com/heimbiotop/apoulv4[/IMGo]

Last edited: 10/11/06
  5. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Choi xoăn nhà tớ màu xanh, các gân lá có hình o vuông ( caro) không thấy có màu hồng như BD nói. Đúng là cây này rất to. Tớ đã nhìn ở AG có một cây có lẽ nó phải dài đến gần 1m rồi. Tơ cũng đang trồng ở góc hồ. Mới mua về mà đã thấy nó đẻ thêm 3 lá nữa rồi. phát triển nhanh quá không biết có sợ yếu cây không vì rễ chưa bám mà

6. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cây nè em thấy giá cao phết...100k 1 cây bé bé cao tầm 20cm...khoảng 6 lá..như vậy có đắy ko ạ ?? em có cái góc bể hơi tối ko biết trồng được ko ạ ??..mong các anh giúp đỡ !!

7. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cho tôi xin địa chỉ để tậu một cây về nuôi ko vậy mấy huynh,cây này nghe danh lâu rồi nhưng chưa từng sở hữu địa chỉ chính xác nha

8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Boom: té ra không phải à? :D..cây của mình là A.crispus còn của minhhieu là A.ulvaceus...1 cái là nhăn, cái kia là quăn, nẫn nộn hít cả...:D
    @mynlove: góc bể tối quá thì nó dễ bị đóng rêu đen đó bạn...cho nó thim tí AS đi, nó sẽ không phụ lòng bạn đâu...

9. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Cây choi nhăn thì bạn ra của hàng APT của anh fahsailam, chắc là anh vẫn còn đấy.
    Còn ở HN thì hiện AG đang có mấy cây choi xoắn giá là 100k 1 cây.
    Có bác nào biết cây này cần bổ xung dinh dưỡng gì để cho lá to và dài hơn không.

Last edited: 10/11/06
    HồngDiệp thích bài này.
  10. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Không biết sao mà H2O không nhìn thấy hình của mọi người post trên được.
    H2O xin post một hình cây choi xoăn nữa
    H2O thấy giá như vậy quá rẻ,nhớ cách đây khoảng 1 năm,nghe nói 1 tiệm có choi xoăn,H2O trả đến 800k mà vẫn không cầm được trong tay đấy.(hì hì,cho tới giờ H2O vẫn còn mê choi xoăn đó)
    H2O thấy cây này thay đổi môi trường là rụng lá ngay à.Còn để ổn định thì nó đẻ lá nhanh lắm.
    Ghét thật,cây của H2O giờ vẫn cứ đẹt đẹt thui à.Nghe anh Mig nói rằng nó có thời gian ngủ đông nữa đấy(H2O vẫn chưa cho nó dô tủ lạnh bao giờ hết).Mọi người có cao kiến gì về cây này post lên cho H2O học hỏi với nha.

11. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    @H20: Cây nhà mình mới mau về đến hôm nay mới được 5 ngày thì nó phát triển nhanh lắm. 5 ngày đã ra 3 lá rồi. Lên nhanh vùn vụt. Hình như cây này nó ăn dinh dưỡng bằng củ thì phải. Mới cắn làm sao có rễ mà phát triển nhanh thế cơ.. Mình đọc trong phần list thủy sinh thì thấy nói cây này không ngủ đông như mấy loại choi khác.
    Mình đã nhìn 1 cây choi này khoảng hơn chục lá, dài hơn 1 mét hỏi nhưng không bán..... Cây của H20 dài bao nhiêu cm rồi....Cây của mình mới dài chỉ khoảng hơn 20cm thôi.
    @ BD: choi nhăn nhu bạn nói mình thấy lá có màu xanh thẫm chứ đâu có màu hồng nhỉ. Ngoài HN cũng đang có giá cũng là 100k. dài khoảng 20cm và có tầm 4-5 lá

12. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @minhhieu: chả hiểu sao cây A.crispus nhà mình lại màu hồng như thế này:
    Nó lên rất nhanh và chiếm nhiều diện tích hồ nên dù rất wý nhưng vẫn phải chia tay nó....cây này hongket mang từ nhà bác Hòa vô cho Blue đó...

13. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Oái, cây choi nhăn của BD sao lạ quá. Cây choi nhăn mà mình nhìn thấy ở của hàng AG nó xanh gần như mào xanh của rong lụa vậy. MÀ các mép lá của nó cũng không có cá uốn sóng như của BD. Cây ở AG nó là các nếp nhăn trên thân lá chứ không thẳng như của BD. HAy cây mình nhìn thấy là cây cạn ...?

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @minhhieu: hay cây đó là 1 loại choi khác nữa? cây choi nhăn của Blue khi mới vìa (lá cạn) nó như thế này:
    Không hề nhăn nhúm gì sất, lá phẳng lì trông rất xấu xí, nhưng sau 1 tháng thì gà hóa ra công...:D

15. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có phải em này k minhhieubf....

16. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    cũng hổng phải à, Có lẽ cây em thấy ở AG là cây này:( bác vào xemnhé)
    http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=Thuysinh&dialoose=detail&id=10025
    thế nhưng em hỏi ở AG lại bảo là Choi nhăn, trong khi đó ở list thuy sinh của mình thì ghi là choi Lông chim.
    Thực sự là nhìn mấy cây choi của BD và SơnQ4 mình mê quá. Có lẽ cũng phải kiếm 1 cây thôi.
    À mà ở trang ADAVN của anh fah cũng có hình của cây choi nhăn nhưng nó cũng không giống mấy cây của BD và Sơn Q4 đâu....... Lạ quá

17. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    choi soắn

Choi soắn đẹp quá, mình cũng rất thích nên tìm ráo riết nhưng chưa thấy cây nào ưng ý. Ở Thái Thịnh có mấy cây nhưng sấu quá dài đến 40 ~50 cm mà chỉ có 2~3 lá, cọng dài trông quá yếu ớt. Ở Hàng đậu tại địa chỉ 233 gì đó (Mới hai hôm đã quên) có 4~5 cây cũng đẹp được trồng bể sâu tít trong nhà trả giá 200K mà chưa bán. Gét con mụ đét si mo lang mắt xanh mỏ đỏ nên không trả thêm nữa. Bác nào thấy có cây khoảng trên dưới 20 cm thì mách với. bể mới chỉ còn đúng một chỗ dành cho nó mà vẫn để tróng, sắp tết rồi không biết có lần ra được không.

18. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Bác Thinh195x ơi,
    Rùa tậu được trong bể của AG trần duy Hưng một cây choi xoắn cao khoảng 50cm, lá nhiều và đẹp lắm, nhưng không biết giờ còn có cây nào đẹp như thế không. Bác ghé thử xem nhé, ở mấy cái bể bên trong ấy!
    Cháu mua 2 cây, choi xoắn và choi nhăn. Choi xoắn thì bể chưa xong nên đang trồng tạm trong cái phuy nước trên sân thượng còn choi nhăn thì để tạm vào bể cá. Choi nhăn mọc ác thật, chưa trồng gì cả, chỉ để lơ lửng trong bể mà đã lên lá ầm ầm, cứ khoảng 2-3 ngày được thêm 1 lá xanh mướt. Có điều vì chưa trồng nên lá hơi gầy. Các bác ơi, có phải choi ngủ đông không. Cháu cho vào nước lạnh, lạnh lắm, mà thấy có ngủ gì đâu.
    choi xoắn giá kịch kim là 120K. còn loại nhỏ chỉ có 100K

19. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Hồi tháng trước mình cũng mới mua 2 cây choi nhăn giống của BD rồi, cây đấy thì ngủ đông thật đấy vì khi mình mua cho đến nay gần như nó không phát triển. Các là dài, già mình cắt hết rồi chỉ để lại củ thôi. mỗi củ bây giwof chỉ có 6-7 lá nhỏ và ngắn lắm. Chắc đến hè mới phát triển mạnh được
    Con cây choi xoăn thì chắc chắn là không ngủ đông đâu. nó phát triển khá nhanh đấy. Bây giờ nó to gấp 2-3 lần khi mua rồi. Công nhận là lá xanh muớt trong đẹp thật nhưng nó chỉ hợp với bể to thôi.
    BÁc thịnh 195x có thích choi xơan thì PM với mình nhé. Chắc chắn bác nhìn cây của mình là mê đấy.

20. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @minhhieubf: Bạn thử nhấc cái củ lên cho nó "ngủ" trong ngăn rau tủ lạnh 1 tuần rồi lấy ra trồng lại xem...(cái nì là do mình đọc trên tropica nha...có làm sao thì.... không biết...:D)