Cây của em bị gì vậy ( Bé Zenda )

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi zenda, 28/1/08.

1. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 cái hồ 120x50x70 làm được khoản 4 tháng hơn rồi ( gồm 3 đèn-CO2 ). Nhưng dạo này cây trong hồ bị sao ý :confused:
    Cái cây "lưỡi bò" cây thì xanh nhưng lá cây thì bị tróc ra hết ( trừ những lá còn non ), nó có màu xanh nhạt và lá bị như sâu cắn ấy :crying: ( chỉ có gân lá là xanh thôi )
    Em post hình lên hi vọng các anh chỉ em cách khắc phục với chứ tết sắp đến mà hồ cá bị như vậy thì xấu wá :crying:
    Hồ của em hiện giờ bị gì vậy. Nếu hồ thiếu dinh dưỡng thì thiếu chất gì, em bón phân nước được ko ( phân nước loại của Đức đó=70k ) và chừng nào thì nên bón phân nước tiếp.
    Hình đây : cây lưỡi bò của em bị vậy nè
    và cây này nữa
    EM mong các anh chị em cách khắc phục đề còn ăn tết CON CHUỘT :x

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Hình như bể rất ít thay nước thì phải :(
    hiện tượng rữa lá của em do nôi trường nước pH thấp hơn 6.0 ( axit ) và cần khắc phục như sau
    - Thay nước 100%
    - tắt CO2 tạm thời
    - Cắt hoặc nhổ bỏ những cây bị hỏng và thay thế cây khỏe . cây lữa bò cũng rẻ thôi mà . mua cây khác cắm cạnh cây bị hỏng vẫn đảm bảo được bố cục
    Ngoài ra thêm thông tin về lọc và nền kiểu gì nũa nhé

3. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng lọc thác ( dùng sỏi to + bông lọc, máy lọc thì 35w )
    Nền thì bạn em mua dùm ( 1kg=13k=dầy 4cm + sỏi trứng(co trộn phân viên Đài Loan)=3cm sỏi ko có phân và 3cm còn lại thì co trộn phân
    Đúng là cái hồ này đã gần 4 tuần em chưa thay nước ( tại thấy nước còn trong với lại dạo này gần tết lo dọn dẹp với công việc nên dự định cuối tuần này mới thay nước luôn. Ai ngờ bị vậy nè buồn thiệt )
    Sẵn tiện cho em hỏi : em định dùng phân nước ( loại của Đức=70k ) để châm vào được ko. Và hồ em hiện nay là do thiếu DINH DƯỠNG hay là do để lâu ko thay nước vậy
    ( rêu- cải salac - bão tháp thì phát triển tốt xanh )

THANKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK

4. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    rồi bạn này chơi amato còn hơn mình nữa mình mới chơi nhưng cũng bít 1 tuần thay nước 1 lần...mà cái phân đó mình cũng sài rồi nên cây như thế cũng ko tranh khỏi nền nóng mà thiếu chất nữa....khuyên bạn thay nền khác bonbon cũng là 1 ý hay. còn cái nữa là hồ bạn 1m2 sài lọc thác là ko khả thi đâu dùng lọc ngoài thì hay hơn áh

5. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Em thấy ảnh này dường như có chứng tích loại cá hay con gì nó ăn lá lủng lổ chổ ấy chứ !