Cây của em tự nhiên rữa lá!!!!!!!!! Giúp em với.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi wusong, 5/3/07.

1. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bể em làm từ hôm 28/1, trong 2 tuần đầu cây mọc rất khỏe, nhưng thời gian gần đây rất nhiều cây có hiện tượng rữa lá : hồng ba tiêu, tân đế tài hồng, TCNB, TC thường, lệ nhi.
    Bể em như sau:
    _80x40x45
    _Nền : 2kg Tracatu +đất Nhật Tân + cát vàng-->1kgDBO-->cát đen-->sỏi nhỏ.
    _AS : 4x18W osram 60cm ( trước là 3, em mới bổ sung 1 bóng được 3 hôm). Chiếu sáng 10h : 12h-->22h.
    _CO2 : lúc đầu em dùng men rượu, sau đó 3 tuần dùng bình CO2, 40 giọt/ph, đêm ko mở CO2
    _Lọc : lọc ngoài bazoka made in anh HVT.
    _2 tuần đầu thì 1-2 ngày em thay 50% nước, sau đó 3 ngày thay 1 lần. Em dùng nước máy bơm lên bể xi măng tầm 12-24h rồi mới cho vào bể.
    Sau khi set up 2 tuần em có thay đổi chỗ khá nhiều cây, ko biết có phải do vậy mà cây bị yếu đi không. Trước khi bị rữa lá rất nhiều cây đã ra lá nước rất đẹp và trông khỏe mạnh. Em nghĩ không phải do nước máy có nhiều clo bởi vì 2 tuần đầu cũng dùng nước đó mà cây vẫn lên tốt. Hiện tại bể đang bị rêu nâu rất nhiều, cả trên đá, sỏi, hồng liễu, sen dù,...có cả rêu sợi xanh#:-S , trước thì chỉ bị rêu nâu trên cây ráy thôi.
    Các bác bắt mạch giúp cái bể của em với, và cho em phương thuốc cứu cây chứ không thế này thì bể em tiêu mất. Bụi tân đế tài hồng chắc khó qua khỏi, rữa gần hết rồi, sau đó chắc các cây khác cũng lần lượt ra đi.:confused:
    Từ hôm nay em sẽ thay nước ngày 1 lần 30% và giảm thời gian chiếu sáng xuống 7h/ngày, liệu có hiệu quả không các bác??

2. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=wusong;158813]Bể em làm từ hôm 28/1, trong 2 tuần đầu cây mọc rất khỏe, nhưng thời gian gần đây rất nhiều cây có hiện tượng rữa lá : hồng ba tiêu, tân đế tài hồng, TCNB, TC thường, lệ nhi.
    Bể em như sau:
    __AS : 4x18W osram 60cm ( trước là 3, em mới bổ sung 1 bóng được 3 hôm). Chiếu sáng 10h : 12h-->22h.
    Sau khi set up 2 tuần em có thay đổi chỗ khá nhiều cây, ko biết có phải do vậy mà cây bị yếu đi không.

Hiện tại bể đang bị rêu nâu rất nhiều, cả trên đá, sỏi, hồng liễu, sen dù,...có cả rêu sợi xanh#:-S , trước thì chỉ bị rêu nâu trên cây ráy thôi.Các bác bắt mạch giúp cái bể của em với, và cho em phương thuốc cứu cây chứ không thế này thì bể em tiêu mất. Bụi tân đế tài hồng chắc khó qua khỏi, rữa gần hết rồi, sau đó chắc các cây khác cũng lần lượt ra đi.:confused:
    Từ hôm nay em sẽ thay nước ngày 1 lần 30% và giảm thời gian chiếu sáng xuống 7h/ngày, liệu có hiệu quả không các bác??[/QUOTE]

Bài đã đăng khá lâu rồi , nay TT mới đọc tới vậy cũng mạnh dạn có mấy ý kiến như sau:

Bạn duy trì chiếu sáng liên tục 10 tiếng là điều kiện lý tưởng để rêu phát triển cộng với việc thay đổi chỗ cây nhổ lên nhổ xuống nhiều làm nền không ổn định và làm rêu phát triển,
    hệ quả của rêu phát triển là rêu bám trên lá làm lá it quang hợp sẽ rữa!!

Mình đề nghị bạn:

- Bật đèn theo chế độ 4g bật tới 4g tắt tới 4g mở ( đêm tất nhiên là tắt rồi )
    - Rửa lá nhẹ bằng chổi lông, tay .
    - Thay nước thường hơn 2 ngày 30%

Chúc bạn thành công!
    Thân!

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    - do cây mới cắm chưa thích nghi với môi trường nước ( cây bấy ) đã cắt cắm lại hoặc nhổ cắm lại --> chết cây
    - thao tác cắm cây nữa . em cắm cây quá sâu và khả năng cắm vào vùng đất cái ---> hàm lượng chất hữu cơ cao--> thôi cây , nhất là cắm vào tầng có DBO . cây thường cắm trong tầng sỏi
    - cây cắm lại nên cắt hết rễ cũ . thường rễ cũ thối (chết) sau khi cắm lại . rễ bị tổn thương
    - cây chết và ko phát triển được --> các chất trong nước cây ko hấp thụ được ---> rêu tảo nó chén hết . thườn cây khỏe rêu bệnh yếu . cây yếu rêu bệnh khỏe
    - em nên post hình pể lên thì phán đoán rễ hơn
    HVT

4. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cám ơn các anh đã quan tâm. Bài này em viết từ khá lâu rồi, sau ko thấy ai giải đáp nên cứ thay nước với cọ rêu thôi. Sau 2 tuần liền ngày nào cũng thay nước hùng hục mà rêu nâu thì vẫn lên rất đẹp, em bắt đầu nản. Rồi tình cờ em chỉnh lại hướng chảy của máy lọc, trước đó em cho đầu đẩy(trên mặt nước) thổi thẳng về phía đầu hút(gần đáy), sau em cho đầu đẩy quay ngược vào trong thành bể. Lạ quá, sau 2 ngày thấy rêu giảm mạnh rõ rệt, sau khoảng 5 ngày thì gần như ko còn, cây cối lên xanh tươi. Như vậy ko biết trong trường hợp bể em nguyên nhân có phải do dòng đối lưu ko nhỉ??:confused: Trước đây em ko quan tâm đến dòng đối lưu lắm, chỉ cốt sao cho nó thổi vào cây trông ngả nghiêng 1 chút.

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Đó là 1 trong số các nguyên nhân làm cây rữa lá.
    Còn một nguyên nhân khác theo mình đoán là do: nhiệt độ trong bể bạn cao quá (trên 30 độ). Nước hồ nóng sẽ làm cho cây rữa lá và chậm phát triển vì hầu hết cây thủy sinh đều sống trong thiên nhiên ở những nơi có dòng chảy và nước mát. (Trường hợp này mình đã từng trải qua trong mấy cái bể trước đây của mình, nhiệt độ lúc nào cũng 32-33)

6. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đúng đó,trường hợp này bị hoài àh tốt nhật bạn mua một cái quạt đi

7. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây lên tốt là ngon rồi, theo mình nghĩ nguyên nhân không phải do nước nóng vì HN thời gian vừa rồi vẫn mát mà, chắc cũng không phải do dòng đối lưu vì mình thấy không hợp lí lắm, rêu là do ánh sáng và môi trường nước cơ mà, có lẽ những ý kiến của bác Hovanten rất nên lưu ý, có thể ban đầu bạn ít thay nước nên hàm lượng chất hữu cơ cao, hai tuần sau thay nhiều và đã có kết quả tốt. Chúc may mắn!