Cay đắng quá Anh em ơi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi xichlo8, 29/8/07.

1. xichlo8

xichlo8 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu biết diễn đàn sớm thì tôi đã ko bị thiệt hại nặng nề mấy ngày qua. Chẳng là vừa kiếm đuợc 1 quả lộc nên vội đi bê ngay 1 bể đúc 60 của Tầu có trang trí sẵn về cả nhà ngắm nghía suýt xoa. Hôm sau rước ngay 30 em về thả, các em tung tăng bơi lội chừng nửa giờ thì lần lượt tạm biệt chim én. Quyết ko nản hôm sau rồi hôm sau nũa tiếp tục bổ xung nhưng không khả quan hơn. May tìm được 4room này mới biết phải để ba bốn tuấn sau mới được thả. Trước hết xin cảm ơn Anh em trong diễn đàn với những bài viết cực kỳ bổ ích, và mong Anh em cho biết thêm:
    1. Tại sao phải để 3,4 tuần sau mới được thả cá (hỏi hơi ngu nhỉ)?
    2. Trong những tuần đấy cấn thay nước bể cá thế nào?
    3. Có bài trong 4room nói phải cho chút muối vào bể vậy bể thủy sinh cho muối vào được không? Bao nhiêu thì vừa.
    mong được Anh em chỉ giáo thêm Cám ơn nhiều.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1. Bể thủy sinh nên hạn chế thả cá, cá chỉ là điểm nhấn phụ thôi, và chỉ nên thả cá dành cho bể thủy sinh, để khoảng 1-2 tuần là thả được cá.
    2. Tùy từng loại nền mà thay nước với tần xuất khác nhau, nhưng thông thường thì mới setup hồ nên ngay nào cũng thay 1 ít. Mình dùng nền tự chế của anh Hò văn tèn thì tuần đầu ngày nào cũng thay 50%.
    3. Không cho muối vào bể thủy sinh.

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chào anh Xichlo8
    Chào mừng anh đến với DD
    Đọc bài của anh Cuội không biết anh ẵm hồ Rong rêu hay hồ nuôi cá? nhưng Cuội đoán là hồ Thủy sinh nuôi rong. Anh thả cá vô cá chết liền chứng tỏ nồng độ các chất tan trong nước quá cao, cần phải thay nước khoảng 50% vài lần không sau 1 tuần rêu hại sẽ tấn công ác lắm.
    Nói chung hồ mới không nên thả cá ngay mà nên đợi khoảng 2 tuần, vì khi đó môi trường nước đã ổn định. những loài vi sinh có lợi đã được hình thành, nước trong bể trong hơn.
    Đối với hồ chỉ để nuôi cá thì nên cho chút muối vào hồ, còn hồ thủy sinh thì không nên cho muối.

4. xichlo8

xichlo8 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn GHT và Cuội nhiều lắm chiều nay mình đã thay nước bể như các bạn dặn rồi

5. kinghoang

kinghoang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thích bể thủy sinh nhưng lại cũng thích nuôi cá. Giờ bể có khoảng 50 chú các loại (cả cảnh rẻ tiền thôi: mún, secan, kiếm, bình tích, hắc-mu-ni ..v.v. Lúc mới thay nước cũng bỏ chút chút muối vào bể. Ko biết thế có hại cây lắm ko? (mình bỏ vào cho cá đỡ bị nấm)

6. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    anh bỏ muối vào bể thì coi như là hại cây rồi.Làm sao mà cây sống nổi anh ơi....

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Nếu bạn bỏ muối nhiều lần dẫn đến nồng độ muối trong hồ tăng dần và đồng thời những cây rong biến thành rong nước mặn nhỉ. thôi đừng bỏ nữa. mấy loại cá bạn nói đâu cần bỏ muối chúng đẻ ầm ầm mà,

8. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Setup xong từ 1 đến 2 tuần mới thả cá vậy mình thả tép liền được không mấy anh :D (nền ADA). Vì hồ em hiện đang nuôi tép mà định làm lại nên không bít chứa tép chổ nào trong thời gian chờ đợi.