cây đỏ đỏ trong avatar của bác mell là cây gì vậy

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi anh_hung908, 6/1/06.

1. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    mấy cây đỏ đỏ trong avatar của bác mell là cây gì vậy
    hình như em cũng có loại này nhưng những lá mới mọc ra màu xanh còn những lá cũ thì thâm xì chứ ko đuợc như cây của bác

2. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @Anh_hung908: Chào bác.Cây trong avatar của em,chính em cũng ko biết là cây gì nữa.Em có hỏi chủ nhân trồng cây này mà bác ấy ko nói.Bác ấy nói hôm nào rảnh rỗi lên nhà để trực quan sinh động thì sẽ biết ngay.Mời chủ nhân của cây mà em làm avatar trả lời giúp bác Hung với.

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nếu codai không lầm thì đây là cây Ludwigia perennis

4. Kuqu

Kuqu Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như cái bụi xanh bên góc trái phía trên bức ảnh là riccia phải không anh codai?
    Còn góc dưới bên phải thì hình như có hai cây trân châu, còn hai cây xanh còn lại thì Kuqu pó tay.

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đúng là riccia ở góc tay trái kế bên là rêu java. Kế đám riccia góc phía dưới tay trái là cây ngưu mao chiên ,gần ngưu mao chiên là trân châu lá tròn?và trân châu bò, bên phía tay phải là hổ vĩ xanh và rotala indica

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em tìm thêm được 1 ít thông tin về loài này:

Thuộc họ: Onagraceae
    Nguồn gốc: Bắc Mỹ
    Kích thước: 10-30 cm
    Nhiệt độ: 20-28oC
    pH: 6.5-7.5
    Không đòi hỏi CO2
    Cần nhiều ánh sáng
    Vị trí: hậu cảnh

7. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    không biết ở trỏng các bác là cây gì vậy, ngoài này gọi là Đại hồng diệp.
    Có tài liệu nói cây này có xuất xứ từ Đài loan và Asia, nhưng dù ở đâu thì loài Ludwigia cũng đóng góp cho thế giới thủy sinh nhiều cây đẹp cả về hình dáng và màu sắc.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    ai biết nguyên nhân vì sao Đại hồng diệp ra lá mới màu xanh mà ko được đỏ như hình của mell thì chỉ giúp cháu nhé

9. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi anh hung908,
    Mình có thể giúp bạn làm cho cây đỏ nhưng mình ở SG thì sao?

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    cây chưa chịu lên màu đỏ AQH cho rằng một phần do ánh sáng chưa đủ, lá của cây màu xanh có nhiều nguyên nhân có thể do phân nền của bạn đang nhiều Nitơ quá, hoặc còn do chính các vi lượng trung lượng trong nền của bạn không chuyển hóa được đang ở dạng khó tiêu. Muốn biết đích xác chắc anh-hung908 cần post hình cây của mình lên để các bạn trên 4rum nghiên cứu và giải đáp.
    @ thuyvuong bạn ở xì gòn muốn giúp đỡ anh hung908 đâu có vấn đề gì, bạn cứ hướng dẫn trực tuyến cũng được mà, không chỉ có anh hung908 đang muốn được giúp đỡ mà còn nhiều bạn đang mong chờ đó.

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    thuy vuong : bạn có cách gì thì chỉ dạy mình qua mạng cũng được mà, nếu ko thì ủng hộ tinh thần cũng quá tốt.
    chú aquatichung : phân nền cháu dùng mỗi DBO+đất sét. Cây phát triển nhanh nhưng lá mới ra hình như hơi nhỏ. Bên dưới lá thì có màu đỏ bã trầu, bên trên chỉ có các gân lá màu đỏ còn lại màu hơi hồng chứ ko được như cây của mell. Chú dùng phân nước loại gì tốt tốt giá mềm mềm chút cho cháu cái tên nhé
    à mà cháu ko dùng CO2, ko biết có phải lý do đây ko

12. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Lý do không dùng Co2 mà cây đại hồng diệp vẫn ngon như vậy là quá tốt, cây này đỏi hỏi ánh sáng mạnh và co2, khi có đủ điều kiện này cây sẽ quang hợp tốt lá không rụng, và có màu đẹp, phân nền DBO cũng đủ để làm cho cây đại hồng diệp này đỏ thắm, nếu đáp ứng các điều kiện còn lại và còn tốt hơn nếu bổ xung nước mưa vào bể.

13. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    anh hung 908,
    Phân nền DBO + đất sét cũng đã có thể cho cây lên màu rồi có thể hơi chậm và màu hơi nhạt.
    CO2 rất cần cho cây thủy sinh, nếu thiếu thì lá mỏng, xoăn, rách bể, cây chậm PT, có 1 số loài lá cây bị biến dạng nếu thiếu CO2. Trong forum này đã có chỉ cách làm bình CO2 rẻ tiền <10.000 cứ theo đó mà tiến hành.
    Muốn cây có màu đỏ nhanh thì dùng thuốc nhuộm, có màu ngay.
    Nói rỡn tí thôi chứ mình mới chế thử 1 loại phân dạng viên nhằm mục đích tạo màu đỏ cho cây. Quy trình khá phức tạp, mình không thể chỉ qua mạng được. Trước kia mới trồng mình cũng bị như bạn, mình rất thích các loại cây màu đỏ nhưng khai trồng thì càng ngày càng xanh rất mất hứng thú. Thử đủ loại phân nhưng đều thất vọng.
    Mình dùng thử được 1 tháng rồi, đặc tính như sau:
    - Cây chuyển màu đỏ sau 3 ngày, 10 ngày sau đỏ rực, màu sắc tươi sáng
    - Đốt thân cây ngắn, không bị dược quá cao, thân cây rất khỏe
    - Lá to và dài ra
    - Bộ rễ PT rất tốt
    Mình còn khoảng 20 viên nếu tiện gởi ra mình mình cho hết, mình làm mẻ khác vậy. Quả đầu năm đấy nhé.
    Thân chào,

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    aquatichung: chú bắt mạch quá chuẩn, để cháu đi kê đơn sắc thuốc có gì báo lại với chú sau.
    thuy vuong: Đó quả là phát kiến kì diệu đó bạn, nếu tiện bạn có thể post một bài riêng cho mọi người trên diễn đàn mình học hỏi, chế thử. Mình tin là với sự hướng dẫn của bạn làm 1 lần không thành công thì chắc chắn làm 10 lần sẽ thành công mà. Để diễn đàn cây thủy sinh mình thêm rực rỡ hơn nhé

15. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hì hì cho em dùng thử với bác ơi, nghe mà thích rùi :p anh hung ơi bao h nhận đựoc hàng share cho em với nhé

16. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    anh hung908,
    Cho mình địa chỉ tại SG mình gửi được không? Mình sẽ đến đó gửi, còn bạn tự post về Hà Nội. OK?

17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Tiếc quá, mới có anh Trung vào trong đó ăn tết nhưng anh ấy ra đây mất rồi. tạm thời mình chưa nghĩ được cách nào chuyển những viên phân bón đó ra.
    Nếu có thể bạn cho mình và mọi người công thức bào chế thì tốt quá

18. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nghe như phương thức của Tv mà thành công như vậy thì quá tuyệt.Vậy bạn có thể cho mình biết kích thước bể,đèn dùng như thế nào đc ko??Nếu bạn post đc ảnh cây này lên cho mọi người xem thì càng hay.:applause: :applause:

19. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao em thấy nó giống cây huyết tâm lan quá đi vì vừa rồi có được 1 người ngoài Hà nội cho lại mà khi so sánh thì giống cây huyết tâm lan bị còi. Không biết có phải vậy không vì trình độ nhận biết cây cối của em tệ quá.

20. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To mell,
    Hình như mình bị mất 1 bài post ngày hôm qua về cây súng xanh biến thành đỏ. Không hiểu?
    Bể: 1m dài, 0,5m cao, 0,4m sâu
    Đèn: Điện Quang 1,2m (bị dư ra 0,2m)
    Post hình: TV ko có máy camera, đang đi mượn. mình sẽ cố gắng