Cây không có màu xanh !?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Seafood, 6/12/07.

1. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, hồ mình đã được 16 ngày kể từ lúc setup. Hiện giờ cây cối đã dần hồi phục. Cỏ Nhật không còn thối lá nữa và đã đâm rễ rất nhiều, có lá mới, nhánh con nữa ! Mình rất vui.
    Nhưng có điều tại sao lá mới và nhánh con của cỏ Nhật lại có màu nâu đỏ, không xanh, nhìn... mắc cười lắm !:blushing: Mấy cái lá cũ cũng có xu hướng chuyển sang màu đỏ nâu đó !
    Đặc điểm hồ :
    - 800x400x500mm
    - 2 bóng Jebo 600mm
    - Nền tự trộn
    - CO2 : lên men rượu, lúc có lúc không ;)
    - Chất lượng nước : trong vắt. Thời gian đầu có rêu nâu và rêu sợi xanh, nhưng bây giờ rêu đã "khô" hết rồi (mình quan sát thấy rêu không phát triển và đang khô dần :) )
    Vậy mình nhờ các bạn có kinh nghiệm giúp mình giải đáp thắc mắt trên nhé !
    Xin cám ơn các bạn !

2. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    do loại cây mà bác ! với cả còn phụ thuộc vào ánh sáng nữa :D

3. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ mình trồng cây khác cũng mất màu ko đẹp lắm, nhưng mua phân nước chổ bác Codai về bổ sung sau 5 ngày thấy cây có màu đẹp hẳn, và lá cũng đẹp, bạn xài thử xem sao, mình cũng từng mua loại phân nước khác nhưng thấy ko hiệu quả bằng chổ bác Codai

4. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hix sory ko biết bác ở Nha Trang :(
    vậy bạn thử nghiên cứu cách làm phân nhét của bác Mig thử xem, cũng hiệu quả lắm, giúp thúc đẩy cây phát triển ^^

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chào bạn
    Đọc đoạn này mình biết là bạn lần đầu tiên trồng cỏ nhật, hiện tượng bạn nói là rất đúng và đó là thể hiện của cây cỏ nhật bắt đầu lên xung, lá có những chấm màu nâu đỏ (nếu nhìn kỹ) nên nhìn ta thấy lá non có màu nâu đỏ, sau vài tuần lá đó sẽ thành màu xanh.
    chúc bạn vui vì đã thành công bước đầu

6. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    cây cỏ nhật bắt đầu lên xung, lá có những chấm màu nâu đỏ (nếu nhìn kỹ) nên nhìn ta thấy lá non có màu nâu đỏ

Đúng là cây của mình nó có biểu hiện như thế !
    Vậy là vui rồi !:) :applause:
    Nói nhỏ với các bạn mới : Đừng nôn nóng mà hỏng việc :) . Lí do : Cách đây 2 ngày vì nôn nóng cây mọc xanh tốt nên mình đã mua phân nước TS bón cho cây. Mặc dù chỉ dùng liều lượng 1/5 theo hướng dẫn nhưng chỉ cần chưa đến 1 ngày đã xuất hiện rêu (hay tảo gì đó) xanh bám đầy trên lá :crying: . Lại phải như lúc ban đầu : thay nước và ... thay nước :blushing: #:-S

7. friend1966

friend1966 Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng rồi đấy bạn ơi. Việc bổ sung thêm phân nước để tăng cường dinh dưỡng phải hết sức thận trọng.Trước hết bạn cần xác định cây chưa xanh là có phải do dinh dưỡng ko? Có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến màu xanh của cây như ánh sáng,Co2,chất lượng nước...

Trước đây mình cũng...nôn nóng như bạn. Cây cối đang ổn định , tự nhiên lại bổ sung phân nước. Hậu quả là mất hơn 02 tháng chiến đấu với rêu hại:crying: ...Hồ mình gần 1.000 lít nên vất vả lắm. Đến nay thì tạm ổn rồi:blushing:
    Chúc bạn thắng lợi trong việc loại trừ rêu.