cây không đâm rễ nổi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi peter_pan, 21/10/06.

1. peter_pan

peter_pan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em làm bể 60x30x40 với 1/2kg DBO trộn với cát xây+ đất sét(2cát:1 đất sét). ở dưới cùng có rải lớp sỏi trứng cho vi sinh(đọc trên diễn đàn). nhưng khi em cho nước vào thì khoảng 15 phút sau nước có màu xanh lam. em thay nước 2 lần(cho vào rồi xả ra) sau đó lọc thì không còn xanh. nhưng sau một tuần mấy chỗ dán keo kính nó chuyển sang màu xanh hết. Và vấn đề lớn là sau một tuần cây vẫn chưa cắm rễ xuống lới chất đáy được. em trồng rau má dù, sau một tuần em nhổ lên xem thì thấy cây ra nhiều rễ nhưng không đâm xuống lớp đáy, chỉ đâm xuống hết lớp sỏi mặt thôi, rồi rễ không dài ra nữa mà có màu xanh lam ở đầu! mấy cây còn lại như Lệ Nhi, Sunset, Thủy cúc cũng không đâm rễ xuống được mà bắt đầu mọc rễ ỡ phần thân bên trên và dâm xuống cũng bị chuyển thành màu xanh lam ở đầu rễ. Huynh nào biết tại sao thì chỉ em với, có khắc phục được không, nếu được xin chỉ em cách khắc phục nó luôn. Em vô vàn cảm ơn!!!

2. peter_pan

Thích đã nhận:
    1
    các pác ơi làm ơn cứu với đi,sao không thấy ai trả lời hết dậy??? xin cứu giúp.

3. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình đã từng bị như bạn, nhưng không phải màu xanh, mà màu trắng. Và khác ở chỗ là rễ cây vẫn đâm được vào đất và phát triển tốt.

Mình có rất ít kinh nghiệm trong vấn đề thủy sinh, nhưng được cái là mình đóc rất nhiều bài trên forum này, và đây là ý kiến của mình: Có lẽ là nền của bạn có vấn đề, phân DBO thì có màu nâu đỏ gạch, không có màu xanh, nên do đó có thể là do cát xây dựng hoặc đất sét.

Bạn không nên dùng cát xây dựng, vì được lấy ở sông, có nhiều vỏ sò ốc, làm tăng độ cứng của nước, không tốt cho cây. Mình cũng dùng cát xây dựng rửa mấy chục nước, và trồng những cây như của bạn (cái bể đầu tiên của tớ hiện vẫn còn trồng là nền như thế) và cây vẫn sống tốt, rễ vẫn bám đất và ra nhiều nữa là khác. Nếu bạn đã rửa sạch thì mình nghĩ bạn nên xem lại đất sét của bạn, bạn có thể cho mọi người biết xuất sứ đất sét được không??

Các cao thủ ơi, vào giúp bạn ấy với, forum mình mới phân chia lại, nên mất nhiều thời gian để xem hết tất cả các bài, bạn thông cảm nhé.

4. peter_pan

Thích đã nhận:
    1
    đất sét của mình màu xám, có pha cát trong đó, mình cũng không biết xuất sứ của nó nữa! Mình nói là cát xây để dễ hình dung, mình dùng sỏi nhỏ mà kích thước bằng hạt cát xây đó(cát xây là cát có hạt lớn ...hơn cát tô). Mong được các pác chỉ giáo!!! thanks.

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    zQ có nghe nói đâu đó trong 4rum nói là cát mịn quá sẽ bị áp lực của nước nén lại rất chặt sẽ làm cho cây kô đâm rễ nổi và bị thối gốc.

6. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tình hình hồ sao rồi bạn!cây có thằng nào chết ko???????????

7. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bạn dùng cát hơi nhiều đó. Lúc trước mình thường dùng theo tỉ lệ 1 cát. 1 đất sét là ok.
    còn DBO thì mình sử dụng tùy theo kích thước của hồ cá.
    Bây giờ mình nghĩ rằng bạn nên thử 1 tuần thay nước 2 lần xem sao. nếu trong vòng 1 tháng mà bạn không thấy tiến triẻn thì bạn nên làm lại nền là vừa

8. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thì chỉ xài 1 đất sét kô chơi cát, bạn thử làm lớp phân nền dày 10mm thôi rồi đến lớp sỏi 3-4mm dày 45-50mm đi, đừng cho nước vào vội mà hãy nén lớp phân nền xuống = sỏi cho chặt đã. mình biết nhiêu đó thôi hà, chúc bạn may mắn nhá.

9. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cố gắng + may mắn = thành công

mình thì nghĩ là do bạn rửa vật liệu chưa có kỹ thôi hà, chứ ai đời lại làm ra cái bể màu xanh lam được, còn kô thì bỏ thuốc wá tay thôi.