Cây Không Khí mới cũ - Đông Tây (P1)

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi tunglam, 29/4/13.

1. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Khi còn sinh hoạt trong Hội Xương rồng Hà Nội (1996 -2001) - Hội chơi đủ loại xương rồng, cây mọng nước và những loại cây có đặc điểm hình thái, đặc tính sinh trưởng kỳ lạ, mình cũng thấy hơi tò mò về Cây không khí. Nhưng hồi đó ham Xương rồng với Hoa đá quá nên trong nhà cũng chỉ có vài cây Tillandsia mà người Hà Nội gọi là Hồng Nam Hương còn mấy cây Tillandsia medusa đã là đồ hiếm rồi chẳng dám chơi.
    Thông tin kỹ thuật về Cây không khí chưa có nhiều, bà con có người vẫn còn trồng nó trong chậu với đất đàng hoàng, khá hơn thì trồng vào trấu hun. Nói chung là thiếu về giống và yếu về kỹ thuật.
    Đến năm 2003 khi vào Sài Gòn, nhờ bạn bè đưa đi mà mình gặp anh Vinh, một tay chơi cây có hạng ở Thành phố. Hồi đó anh đã có cây Kim hổ ( ngoài Bắc gọi là Thúng vàng - Golden Barrel) đường kính tới 1m, trổ bông chi chít. Hoa đá và cây mọng nước thì nhiều cây cực kỳ lạ lùng. Nhưng chiếm vị trí trang trọng trong bộ sưu tập của anh là nhóm cây không khí.

Cây anh nhập từ Mỹ về được gắn lên những chiếc thìa gỗ, muỗng gỗ rất xinh. Hỏi mới biết cây không khí bên đó gắn lên gỗ bằng loại keo thực vật đặc biệt chứ không phải keo con voi như mình nghĩ. Cứ thế treo cả cụm trang trí đó lên, phun nước mỗi ngày, lâu lâu cho ít phân bón lá mà cây tốt lạ, ra hoa nữa mới hay.

Cây không khí kết hợp cùng với Râu rồng và Ấm kiếm (Gấm sứ muội xanh)​

Năm rồi lại vào Nam, thăm nhà anh bạn mới xây thấy bộ đồ chơi cây không khí của anh thật đã. Nó như những mảnh ghép còn thiếu bổ sung cho những góc nhỏ trong vườn, thứ mà mình tìm kiếm lâu nay hóa ra lại chính từ những nhánh cây độc đáo này.

Có động lực rõ ràng rồi, bắt tay vào hành trình sưu tập cây họ Dứa (Bromeliaceae) và nhất là cây không khí thôi. Lên mạng tìm thông tin thấy Thái Lan cũng nhiều nhưng chưa có dịp qua, ngó qua nhà Chị Na (China) thấy cũng tạm ổn. Khăn gói quả mướp sang Quảng Châu vài chuyến thì cũng đem về được mấy loại.
    Lại ngó tiếp sang Mỹ thấy có bác Paul ngâm cứu vụ Tillandsia rất kỹ, đến 40 năm có lẻ. Mê cả sách của bác ấy mà chưa có cách mua.
    Có thông tin về Triển lãm hoa quốc tế ở Thượng Hải, vậy là quyết định lên đường sau 2 ngày chuẩn bị mọi thứ. Đến sân bay Pudong, việc đi tìm một khách sạn rồi sau đó thuê phòng, tìm đường ra Triển lãm là một câu chuyện hài vì tiếng Anh ở đó không phổ biến mà tiếng Trung của mình rất hạn chế. Kinh nghiệm đi tầm cây ở nước ngoài sẽ được tập hợp lại trong bài viết sau cho bạn nào ham ra ngoài sưu tập "đồ chơi".
    Vừa vào đến khu trưng bầy thì đập ngay vào mắt là gian hàng Cây Không khí, tiêu ở đây khá nhiều thời gian vì nhiều giống quá, hoa hết cả mắt, vui nữa là lại có cả sách của bác Paul cũng bán ở đây.

Gian hàng giới thiệu Cây không khí của bác Paul (USA)​

Cuốn sách Tillandsia nổi tiếng

Bất ngờ hơn nữa khi đang ngắm nghía chụp choẹt thì xuất hiện một bác Tây giới thiệu cuốn Tillandsia II . Ra bác đó chính là Paul T.Isley III - tác giả cuốn sách.

Tác giả cuốn sách Tillandsia II - Paul T.Isley III đang viết lưu bút cuốn sách cho TungLam Garden​

Chuyến đi của mình thật là may mắn và thành công ngoài mong đợi. Hỏi han một hồi về tình hình chơi Cây Không khí và cây họ Dứa ở Việt Nam, bác Paul đã lưu bút trên cuốn sách mình mua và không quên nhắc đi nhắc lại việc giữ liên lạc thường xuyên và những gì bác ấy có thể hỗ trợ cho công cuộc sưu tập Cây Không khí của mình :
    "To Cao Tung Lam - my first customer in Viet Nam. How special !
    Best Wish.
    Paul T.Isley III
    19-4-2013 "

Thật thú vị !
    (Còn nữa)
    TungLam Garden
    (nguồn http://hoatreo.blogspot.com/2013/04/cay-khong-khi-moi-cu-ong-tay-p1.html)

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cách nay mấy năm vào họp ABV TPHCM, mình được một cây về treo chẳng biết chăm sóc, sau treo ra ngoài bancon quên bẵng đi, tìm chẳng thấy đâu nữa, có lẽ cây hóa không khí luôn, hì hì. Kỳ này Tunglam garden làm sân vườn cho mình xong xin đăng ký giống chơi lại nhé. Cảm ơn trước

tunglam thích bài này.
  3. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Cây không khí

Vâng, em cảm ơn anh.
    Em sẽ ngâm cứu thêm mấy cây không khí ở vườn anh.

GHT thích bài này.
  4. Wam

Wam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Ngoài Hà Nội mua cây này ở đâu vậy các bác ? :D

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nếu không nhầm thì ngay tại Tunglam garden đấy. .

Wam and tunglam like this.
  6. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Cây Không Khí mới cũ - Đông Tây (P2)

Ngày hôm sau quay lại Triển lãm, thấy có 3 gian hàng Cây Không khí nữa, trong đó có một gian hàng của Đức và hai gian hàng của Trung Quốc. Mỗi gian hàng có cách trình bày riêng rất sáng tạo. Mình cũng mua thêm mấy cây mà bác Paul chưa thấy bầy ra.

Gian hàng Cây không khí của Trung Quốc

Cảm nhận chung là 4 gian hàng Cây không khí ở Triễn lãm lần này cực kỳ hút khách, đặc biệt là gian hàng của bác Paul. Thấy thùng lớn thùng bé của bác âý cứ bóc ra liên tục. Có lẽ xu hướng chơi Cây Không khí, một loại cây khá vui mắt, dể trồng dễ chăm mà lại ít tốn diện tích đang trở thành sự lựa chọn của nhiều người dân trong các thành phố.
    Gian hàng Cây không khí thiết kế rất ấn tượng
    Cây Không khí với ngồng hoa dài, lá xoắn rủ rất phù hợp để phối kết với Lan

Cây Không khí phối kết với cậy họ Dứa khác
    Ngoài một số giống Cây Không khí, lần này mình còn khuân về 2 mầu hoa chuông million bells mới, 3 mầu hoa Kim Châm và một số hoa đá lạ và tất nhiên là cuốn sách của tác giả mình ngưỡng mộ cùng nhiều tài liệu chuyên ngành hoa, cây cảnh và sân vườn khác.
    Ảnh chụp Cây không khí khí về khách sạn
    Tại Hà Nội ngày 24.4 (sau 4 ngày) cây không khí đã nở hoa rực rỡ

Đã có thêm nhiều sắc hoa Cây không khí khoe sắc tại TungLam Garden​

Tất cả các cây được đóng gói kỹ lưỡng và về đến vườn TLG ở tình trạng hoàn hảo. Kết thúc tốt đẹp cho một chuyến đi đáng nhớ .

TungLam Garden
    (http://hoatreo.blogspot.com/2013/04/cay-khong-khi-moi-cu-ong-tay-p2.html)

Last edited: 13/5/13
    peter_parker and pyramid like this.
  7. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Bác Tung Lam có bán cây không khí không ạ? Nếu ko bán mà bác biết chỗ bán ở Hà Nội thì chỉ giùm e với. Tks bác

tunglam thích bài này.
  8. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Bác thiêng quá, vừa còm bên kia thì sang đây đã thấy rồi. Mời bác quá bộ qua 315 Âu Cơ, từ thứ 2 đến thứ 7 nhé.
    Tks bác.

Ulsa thích bài này.
  9. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Ok. Cuối tuần e chạy qua chỗ bác nhé...................

10. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    mua về trình bày rùi up ảnh cho a chiêm ngưỡng phát nhé, đang hứng thú với loại này. mà e hay đi công tác ở sg thì ra đường thành thái bày bán nhìu lắm

Ulsa thích bài này.
  11. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Đang máu mà hiện tại e chưa có lịch đi công tác nên hỏi xem ở HN có không. Cuối tuần làm một vòng xem sao anh ạ. Hihi

12. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Thứ bảy chạy qua bác Tùng Lâm khuân đc bốn cây, tiếc là ở cwar hàng chỉ có bốn loại. Về trình bày đẹp quá, vợ chụp cho lên face mà nhao hết cả lên hỏi mua ở đâu. Hihi. Bác Lâm ghé qua cho e tên bốn cây đấy nhé (kèm ảnh để e dễ phân biệt)
    Ngoài bốn cây đó thì vườn bác còn loại khác ko deer tuần sau e chạy lên ạ?

Last edited: 1/12/13
    Wam thích bài này.
  13. tunglam

Thích đã nhận:
    272
    Cảm ơn ông em đã ghé qua,
    Mai anh bận rồi, chủ nhật qua vườn nhé.

14. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Tiếc quá, mai e lại bạn cả ngày mất rồi. Hẹn bác tuần sau vậy nhé. Tks bác

15. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Chào bác Tùng Lâm. Quyển Tillandsia II: The World's Most Unusual Airplants của bác Paul bác có thể share cho em một bản phô tô được không ạ? Tks bác