Cây không khí !!!

Thảo luận trong 'Cây hoa dạng bụi' bắt đầu bởi chim sẻ, 13/11/12.

1. chim sẻ

chim sẻ Member

Thích đã nhận:
    7
    mình được 1 người bạn tặng vài cây không khí và mình đã ghép lên lũa .
    Đây là vài tấm ảnh cây không khí của mình .

2. chim sẻ

chim sẻ Member

Thích đã nhận:
    7
    mình vẫn chưa biết cách chăm sóc loại cây này các bạn giúp mình với .

thudihoang and muoivankhatmau like this.
  3. petgialai

petgialai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    có thấy cây nào đâu bạn? mình cũng thích cây ko khí mà chưa mua được, cây này nghe nói chỉ cần phun nước là nó sống thôi!

chim sẻ thích bài này.
  4. chim sẻ

chim sẻ Member

Thích đã nhận:
    7
    mình đã bổ sung hình rồi bạn ... mình cũng nghe người bán bảo thế chưa biết như thế nào .

5. rawcash

rawcash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    576
    phải cây này không? [​IMG]

ngoc_tanlong and peter_parker like this.
  6. rawcash

rawcash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    576
  7. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Đào mộ cái
    Mình đg muốn sưu tầm các loại hoa không khí, có bác nào biết đc chỉ bán loại hoa này ở hà nội chỉ giùm e cái. Tks các bác

8. Wam

Wam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Bác lên Hoàng Hoa Thám nhé :))

Ulsa thích bài này.
  9. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Vậy hả bác
    Thế lúc nào rảnh em phải chạy qua mới được
    Tks bác nhé

10. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Mời bác đọc bài này Cây không khí mới cũ đông tây .
    Hiện cửa hàng em ở 315 Âu Cơ, Tây Hồ cũng có mấy loại. Bác có nhã hứng chơi kỹ hơn thì hôm nào đến vườn em sẽ có nhiều giống hơn.

GHT and peter_parker like this.
  11. caykhongkhi

caykhongkhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây không khí cho nhà đẹp

Cây không khí là một trong những loại cây đặc biệt sống mà không cần đất, chăm sóc dễ dàng. Loài cây này đang là xu hướng chọn lựa để trồng trong nhà và văn phòng. Hãy chọn mua ngay hôm nay để trang trí góc làm việc thêm nhiều mảng xanh và góp phần cải thiện môi trường làm việc.
    Cây Không Khí là gì ?

Cây có tên Tiếng Anh là Tillandsia/ Air plants, một loài cây thuộc họ dứa. Trên thế giới có hơn 600 loài khác nhau nhưng hiện nay tại Việt Nam chỉ có hơn 10 loại phổ biến. Tillandsia cho hoa nở rất đẹp, thông thường mỗi nhánh chỉ cho hoa một lần trong đời sau đó sẽ bắt đầu mọc ra nhiều cây con.
    Cây Không Khí giúp làm sạch môi trường

một trong những loài hoa cây cảnh có tác dụng làm sạch bầu không khí ô nhiễm và cải thiện môi trường sống. Thông qua không khí ẩm của môi trường, cây không khí tự tổng hợp lấy nước và chất dinh dưỡng để nuôi sống bản thân. Lá cây không khí dường như hấp thụ gần hết các chất khói bụi và chất gây ô nhiễm không khí ở độ ẩm từ 60%.
    Theo phân tích trong 1 kg cây có chứa khoảng 0.2 mg metabolizzandoli, chúng có tác dụng giữ lại, hấp thụ và chuyển hoá những chất độc hại trong không khí thành chất dinh dưỡng cần thiết cho sự sống của chính cây. Đối với việc bỏ ra một khoản tiền lớn mua các máy lọc không khí và thay vào đó trồng một bức tường cây không khí Tillandsia bạn sẽ tiết kiệm cho mình một khoản tiền đáng kể mà lại còn có tác dụng trang trí. Vì thế, loài cây này được đề nghị trồng trong những ngôi nhà, và trong văn phòng làm việc tại nhiều nước trên thế giới.
    Trang trí và chăm sóc dễ dàng

Do cây sống nhờ sự hấp thụ chất dinh dưỡng qua lá do đó khi chăm sóc chỉ cần tưới phun sương cho cây ngày 2 lần, ngâm cây trong nước 1 tuần 1 lần trong 2 tiếng và nên kết hợp tưới dung dịch dưỡng lá cho cây 1 tuần/1 lần.
    Khi sử dụng cây để trang trí các Bạn cần lưu ý tránh để kim loại sắt, đồng tiếp xúc lên cây và nên để cây có ánh sáng gián tiếp. Cây có thể kết hợp trang trí tùy theo tính sáng tạo của các Bạn : Trang trí với lọ thủy tinh treo, với gỗ,…

Cách trồng Cây không khí

Loài cây này kỵ những vật làm bằng sắt, đồng nên tuyệt đối không nên trồng hoặc để cây trên các vật có tính kim loại trên.
    Cây Không Khí được trồng rất dễ, các Bạn nên để cây tránh ánh nắng trực tiếp và ngày tưới cây từ 1-2 lần bằng cách phun sương. Khoảng 01 tuần thì ngâm cây ngập trong chậu nước tầm 1 tiếng sau đó rũ sạch nước.
    Cây Không Khí hấp thụ chất dinh dưỡng qua lá do đó khoảng 1 tháng các bạn tưới phun sương cây với phân bón lá dành cho hoa lan. Như vậy cây sẽ phát triển tốt.
    Lưu ý: Việc tưới cây nhiều hay ít tùy theo độ ẩm nơi đặt cây. Ví dụ nếu cây đặt trên bể cá thì các bạn khỏi cần tưới thường xuyên vì độ ẩm từ bể cá để cây sinh trưởng.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

12. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    GHT thích bài này.