Cây không thở nguyên nhân tại sao?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Longlahan, 16/6/08.

1. Longlahan

Longlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm cho mình 1 tí nhe, mình setup hồ được 2 tháng, 45x55x100 phân ADA, lọc tran, 4 đèn oshram,co2 1 giọt/giây, không hiểu sao không thấy cây thở, các bạn có thể cho mình biết tại sao không? cám ơn nhiều.

2. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    bạn thử cho đường nước ra sâu hơn với mặt nước xem sao,đừng để bề mặt nước động đậy nhiều,bạn thử xem có được không nhé.Chúc bạn thành công!!!

3. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Nếu cây vẫn xanh tốt, nước vẫn trong, cá vẫn khỏe thì bạn đừng " lăn tăn " làm gì!! các thông số của hồ bạn như vậy là đảm bảo rồi. Một ngày đẹp trời ...nào đó... bạn sẽ thấy những giọt khí long lanh nơi lá cây, đấy được gọi là " cây thở", bằng không chưa thấy thì cũng chả sao cả!!!
    Chúc bạn sẽ có một bể thủy sinh đẹp như mong muốn!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tăng Co2 lên 3-4 giot/s, thay 30% nước xem sao....nhớ chuẩn bị máy hình luôn nhé!:D
    Cây không thở không có nghĩa là cây ngừng hô hấp...:p

5. Longlahan

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn sự chia sẽ của các bạn rất nhiều, để mình chụp hình post cho các bạn xem hồ và đường ống nước xem có ảnh hưởng gì không nhe. đồng thời mình sẽ thực hiện theo sự chỉ dẩn of các bạn và nếu có gì thay đổi mình sẻ chia sẽ với các bạn nhé. thân chào

6. Longlahan

Thích đã nhận:
    0
    bạn chung ơi, ý of bạn là đường ống nước đưa vào hồ phải cho xâu xuống phải không? nhưng tại sao và sự cao thấp có ảnh hưởng gì vậy? thanks

7. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ý là đầu xả nước ra thấp hơn mặt nước để lượng CO2 dc hoà tan lâu hơn trong nước, mặt nước càng động thì O2 sẽ dc hoà tan nhiều còn Co2 thì ngược lại

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cây có thở chứ chắc bác không để ý đó thôi,thỉnh thoảng ngồi ngắm cây em lại thấy những bong bóng nhỏ li ti đua nhau ngoi lên mặt nước từ mấy cây trân châu nhật của em chứ ít khi thấy chúng bám trên lá giống như mấy bác khoe hàng trên diễn đàn cả

9. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    theo mình thì thiếu sáng và CO2 đó , bạn nên đưa ra thông số . hồ mình D80-R40-C40 . xài 3 bóng 6 tấc 20W JEBO và 1 bóng 3 tấc 15W Jebo , CO2 3-4 giọt/s thì thấy cây minh thở nè

10. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    [​IMG][/URL][/IMG]

11. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    CO2: 1 giọt/giây quan sát ko thấy cây thở đươc đâu bạn ơi.. Mình cho 5 giọt/giây sau 3 giờ bật đèn là Riccia thở dzữ dội.

12. the_bao

the_bao New Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi đó bạn à! hồ mình lúc đầu để 1giot co2/2giây mình chăm chú xem mấy em cây cưng của mình nó thở ko gần 1 tiếng hoa cà mắt mà chẳng thấy em nào thở cả! khi mình tăng lên 2giot co2/1giây thì khoảng 30 phut sau là cây thở ầm ầm liền! hồ mỉnh 50x30x30!

13. tanmap

tanmap Member

Thích đã nhận:
    2
    theo kinh nghiệm của mình là muốn thấy mấy em thở thì ngưng lọc từ sáng khoảng 6g30 (giờ mình đi làm đó mà) đến trưa 11g30 về thấy cây mang ngọc long lanh. nếu tắt lọc đến chiều luôn thì "ngọc" khí to đến mức các bụi hươu sừng tấm bị bọt khí kéo bay lên khỏi nền hoài. mệt lắm! hồ mình 65x35x40 đèn 3 bóng 60 jebo, CO2 1giọt/giây, lọc kiểu hovaten, nền tự trộn!