Cây Lộc vừng

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi hienvpc, 30/8/06.

1. hienvpc

hienvpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người, tôi rất thích cây hoa Lộc vừng, tôi đã trồng được 5 năm, cây khoẻ, tươi tốt, gốc to nhưng mãi không thấy ra hoa. Các bác có ai biết cách làm sao cho cây ra hoa nhanh thì mách cho em với. Đa tạ.

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Mình mới vừa tậu 1 cây Lộc Vừng, cũng chưa có kinh nghiệm. Nghe bảo nếu khéo chăm sóc thì có thể có 3 đợt hoa mỗi năm. Khoảng giữa rằm tháng 10, ngưng tưới 3-4 ngày cho lá rụng bớt, sau đó vô phân(rắc hổn hợp bánh dầu và phân dynamic khoảng 1 nắm tay thôi vào chậu) rồi tưới nước lại, cây sẽ có hoa vào dịp Tết. À mà phải nắng 100% đó!
    Lộc Vừng đang có hoa ở nhà:

[IMGo]http://img212.imageshack.us/img212/7392/p1050256qw1.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://img90.imageshack.us/img90/217/p1050276ph5tj4.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://img213.imageshack.us/img213/4714/p1050267lk5.jpg[/IMGo]

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đẹp quá anh Hải ơi, cây này quý lắm đó, chắc chuyển từ Bắc vô phải không ạ? Blue biết ngay bên bờ hồ Gươm có 1 cây cổ thụ, thường ra hoa vào mùa đông thì phải vì Blue nhớ lúc ngắm hoa thấy tiết trời rất giá buốt âm u, sắc lộc vừng làm cho lòng người ấm áp...

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cây Lộc vừng của anh đẹp quá ...
    Anh ngnghai ơi, nếu bón thuốc kích thích ra hoa có đựoc ko?

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cây lộc vừng cổ thụ ở Hồ Gươm có 9 gốc, phải nói là rất đẹp. Hồi còn học sinh em hay tập thể dục buổi sáng ở đó. Có một lần em thấy một cây con có lẽ mọc từ hạt hay gì đó trên một hòn đá nhỏ. Em đã đánh cây đó về trồng và cho đến nay đã đươc hơn 10 năm rồi thế nhưng vẫn ko có hoa. gốc thì mới chỉ to hơn ngón chân cái 1 chút thôi. dáng khá đẹp, hoàn tự nhiên chưa uốn nắn gì mấy. Có lẽ phải post lên cho các bác xem cho vui, nói xuông thế này hơi tẻ nhỉ. Mai em post heheh.
    Ơ nhưng cây của bác Hải lại trồng cạn à, em cũng thấy có người trồng cạn nhưng đa số em thấy những cây ra hoa đều trồng nửa cạn và nửa nước. Cây bác đẹp quá. Mùa đông này em ra chụp cây lộc vừng 9 gốc ở Hồ gươm tặng bác xem nhé. Cây này nổi tiếng ở HN đó bác, ko ai ko biết

Last edited: 7/9/06
  6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    ỐI...
    Bác Hiếu có cây lộc vừng hồ gươm, hàng độc đó, hôm rồi vào sao ko giới thiệu nhỉ. Mai bác nhớ post đấy.

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Cây lộc vừng của anh ra hoa đẹp hơn ngoài Bắc nhiều lắm đó...thoạt trông tưởng...hoa đào!
    Hình như cây của anh là dạng trồng từ cây con nên có vẻ đẹp tự nhiên, sức sống mạnh mẽ, không biết loại khai thác từ trên rừng (thường là thân to, nhưng rễ yếu) có áp dụng kĩ thuật này được không?
    Nhân tiện anh bật mí lun cách nào hãm cho lá bé tí như thế...
    cám ơn trước

8. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Em có cách này anh thử xem đúng ko nhé.: Đất pha cát vàng, để hơi cằn một chút, cứ lá to ra là ngắt luôn. Néu trồng nửa cạn thì cho ít đất, phần còn lại em thấy họ hay cho đá hoặc sỉ than

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @minhhiêubf: bác nói thế ngày mai có nhìu người mò mẫm dưới gốc cây ngoài hồ Gươm cho coi...
    Mà nếu trồng cạn như bác Hải chắc phải chăm tưới nước phải không ạ?

10. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @minhhieubf: làm cho cây cằn để lá nhỏ là cách khá phổ biến, nhưng khi áp dụng kĩ thuật ra hoa coi chừng là to trở lại...

11. Khoa_Nam

Khoa_Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cây Lộc Vừng của anh Hải đẹp quá. Vừa đẹp dáng lại có hoa nữa. Cây này KN mới thấy lần đầu.

12. hienvpc

hienvpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng thế bác Hiếu a, cay nhà em chăm quá nên lá to lắm, em trồng cây trong sân nên ánh nắng không nhiều đấy co lẽ cũng lf lý do cây chậm ra hoa. Em sẽ tia bớt lá. Anh Hiếu có cây này hơi bị độc chiêu đấy.

13. hienvpc

hienvpc Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác thấy hội bán cây lộc vừng trên đường Hoàng Hoa Thám ra rất nhiều hoa đừng có mua nhé, hội nó toàn dùng keo 502 gắm vào đấy.

14. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nhà em cũng có cây lộc vừng, trồng trong hòn non bộ đẹp lắm, trong bồn thì thả cá cỏ sinh sôi nảy nở chật ních.. Phải công nhận là cây này lúc ra hoa cực đẹp, cây nhà em mỗi năm ra hoa vài lần (chắc cũng 2-3 lần gì đó). Ngoài ra lúc cây thay lá, lá mới nhú trông một màu đỏ trông cũng rất ấn tượng.
    Em nghe nói là lộc vừng muốn ra hoa phải có nhiều nước, thấy có vẻ đúng phết. Cây nhà em thì trong hòn non bộ, cây bên Hồ Gươm thì khỏi nói... Các anh đánh nó lên hòn non bộ xem sao?
    Cây nhà em năm nay ko đc tỉa tót gì trông hơi xấu :(.. Mấy năm trước ba em đều tỉa tót kĩ lắm, cây giữ dáng như thời con gái vậy :D, nhưng tự nhiên năm nay ba em lại ko tỉa nữa, nói là "để tự nhiên cho đẹp", em cũng chẳng dám đụng vào..

15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Lộc Vừng bung hoa vào buổi chiều đến khoảng chín giờ sáng hôm sau thì tàn, các nụ hoa mới lại tiếp tục bung vào chiều... Xác hoa rơi vào buổi sáng đỏ tươi dưới mặt đất. Hoa cũng có thể đậu thành trái, nhưng thường người ta cắt bỏ toàn bộ các cuống hoa để dưỡng sức cho cây.

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cây lộc vừng ở Hồ gươm nó ở đoạn nào vậy ta, em hỏi để hôm nào ra chụp ảnh, hình như nó bên Hàng trống ạ, hay bên Lê Thái Tổ vậy? Bác nào bít đoạn nào méc em nha.

17. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Anh đùa hay giả vờ vậy. Ở HN mà ko biết thì bó tay luôn. Nó nắm gần cái toilet công công í, chênh chếc Công ty Điện lực TP.
    Cái toilet này xây lại rồi, nó làm xấu cả cái cây lộc vừng.

18. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy thì gần Công ty điện lực 1 đối diện sang rồi, Mai lên công ty thì lên gác chụp xuống chắc đẹp.

19. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    hihi, hôm đầu tiên Py ra Hanoi đã được thổ địa giới thiệu ngay cây lộc vừng lừng danh này...ngay mùa có hoa, chu choa ơi là lãng mạn...nhưng cái WC thì...giá mà nó được làm chìm xuống đất cho đẹp he?
    còn cây lộc vừng có 9 gốc thì sao không thấy hắn giới thiệu nhỉ?

20. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    AQH bốc phét 1 tí, chả là có mấy ông chơi cây cảnh bạn AQH kêu tôi vừa xem cây xanh đẹp nhất Hà nội khôgn còn gì để chê, rồi 1 ông khoe lên lạng sơn toàn thấy cây cảnh cổ thụ chúng nó bứng ở rừng và lừa các cụ bô lão mua rẻ có 1 5 triệu / cây, toàn cổ thụ tự nhiên mấy chục năm tuổi của làng, bọn buôn cắt bỏ hết cành chỉ để thân và gốc bán sang Trung quốc cỡ mấy trăm triệu. nhiều nhiều nữa mấy anh khoe biết nhiều cây đa đẹp ở Nam định, Ninhbình, Hải phòng.....AQH nghe các bạn nói cũng sốt ruột bèn nói tôi có cây Lộc vừng đẹp nhất Việt nam, mấy bạn ngơ hết cả người hỏi: ông mua bao nhiêu?. AQH thủng thẳng trả lời, chả mất đồng nào mất mỗi tiền gửi xe máy ở Hồ hoàn kiếm tha hồ mà ngắm.