Cấy lông gà

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 2/1/13.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà rừng hay gà tre đẹp nhất là lông phượng,do nhiều nguyên nhân bị rụng mất 1 hay nhiều lông thật là tiếc,bạn có thể cấy lại lông đẹp như ý cách làm như sau.
    rửa đầu lông bị rụng vào nước sạch tìm đúng lỗ lông bị rụng xoay đầu lông vào mức như cũ,dùng chỉ cột lông vừa cấy vào lông bên cạnh để cố định 3-4 ngày lông tự lành và còn mọc dài như rin,muốn tò mò nhổ ra rồi cắm lại thử:laughing:

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Ơ, sao nghe lạ nhỉ, lông rụng rồi ra mà cấy ba bốn ngày liền lại đc hả bác trăng?

Last edited: 2/1/13
    nguyendinhtrang thích bài này.
  3. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Úi có thật là làm dc vậy không, sao mà đơn giản thế, bác trăng chụp hình minh họa đi. Hihi

catphien and mayrau9018 like this.
  4. tu.bi_nguyen

tu.bi_nguyen Member

Thích đã nhận:
    14
    Bác sửa lại tiêu đề để anh em tránh hiểu nhầm là Kết Lông Gà chứ cấy lông gà nghe giống tin giựt gân quá

5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Ơ, ý bác trăng là cấy lại lông nên mới có chuyện rửa sạch đầu lông đã rụng rồi tìm đúng lỗ của nó để cấy chứ bác. Nếu kết lông ( chắp lông gãy ) như kết lông cánh, lông đuôi gà đá thì nói làm gì.

nguyendinhtrang thích bài này.
  6. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    khi bị rung thì khoảng một thời gian sẽ mọc lại lông khác, nếu cắm vào lỗ mới bị rụng thì khi ra lông mới sẽ bị hư. theo tôi thi cứ để yên vậy rồi từ từ sẽ mọc lông mới

mayrau9018 thích bài này.
  7. VIPXILIP

Thích đã nhận:
    548
    Đúng rồi đó, cái gì nó tự nhiên sẽ hay hơn, chứ làm vậy ko biết kết quả có tốt ko? làm thay đổi bản năng của gà rừng . vài ý kiến nho nhỏ

8. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Có những chuyện nói suông thì ko ai tin đâu các bác, trăm nghe ko bằng 1 thấy. Nói ra thì phải có minh họa, kiểm chứng chứ?đúng ko??

me.garung, octieutc and mayrau9018 like this.
  9. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052

10. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629

11. VIPXILIP

Thích đã nhận:
    548
    Sao mà gà rừng nhiều quá nhiều luôn, gà mái có mấy con , gà rừng thì chắc 100 con. Oh my god !!!!...............................Khủng khiếp thật bác trăng ơi. Mở trại gà rừng giống luôn đi bác trang :applause::applause::applause:

12. minh.phamthanh

minh.phamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128

13. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308

lahanbuidoi and mayrau9018 like this.
  14. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    có phải bác minh ở vt ko qua đất đỏ mình dẩn đi mua.

15. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    Theo lý thuyết của "động vật học" của muôn loài những,tập quán, tính năng,hình dạng,kích thước và sự tiến hóa của thời gian,các loài động vật trên trái đất trong đó ta cũng nói luôn về con người(là động vật bật cao)đều luôn luôn tiến hóa theo thời gian để thích nghi với môi trường thực tại,loài lông vũ cũng vậy trong đó có gà rừng... vì theo chu kỳ rụng lông thì gà sẽ thay thế 1 lớp lông mới,ta k thể nào tác động bằng 1 phương pháp nhân tạo nào đó khi trái với chu kỳ hay làm trái quy tắc như trên thực vật được,nếu có thể thì ta cứu vãn tình thế k mong muốn, bằng cách ghép tạm thời cho vật nuôi mang tính thẩm mỹ, chứ k thể nào tế bào ta vừa ghép là sừng hay lông vũ mà sau đó phát triển thì phản khoa học đó các bạn ạ!tóm lại tế bào nuôi dưỡng trên động vật khi đang chuyển hóa ở dạng sừng hay lông vũ,ta có thể chủ động can thiệp vì mục đích kinh tế hay tạo tính thẩm mỹ ,khi chúng còn đang giai đoạn phát triển chứ khi đã thành hình và đã ở dạng sừng hay lông vũ thì chỉ có cắt ngắn hay làm chúng vĩnh viễn k phát triển được chứ k thể làm tế bào đó có sự sống ở đó và làm tế bào sừng đó dài ra thêm

lahanbuidoi and VIPXILIP like this.
  16. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    theo em quan sát thì thấy bác tráng nuôi gà số lương lớn,gà của bác đa số lông hình rất tệ....vậy theo em nghĩ bác chắn chắn ko phải nuôi gà vì đẹp,cũng ko phải do tiếng gáy của nó....vì em thấy bác nuôi gà rừng như nuôi gà công nghiệp.....vậy mà bác nói cái đám gà đó là do bác cấy lông đuôi thì em thấy hơi ko hợp lý.....và cũng như bác nói là tới mùa nắng thả nó ra vườn là lông đuôi có lại.....thì ko có lý do gì mà bác phải cấy cái lông cho nó.....còn theo em nghĩ thì....nếu cấy lông vào con gà xong thì 90% cn gà đó sẽ rỉa cái lông đó ra ngay lập tức