Cây mai chiếu thủy có vấn đề!!!

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi huong555, 28/6/08.

1. huong555

huong555 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có cặp mai chiếu thủy bảy tầng cũng được tầm 10 năm rồi. Tự nhiên tầng trên cùng bị khô một số nhánh, lá non bị héo ~X( mà các tầng dứoi thì không sao. Các bác giúp em nhé!

2. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình cái này là do rễ gây ra bạn thử thay đất lưu ý là phải cắt hết rễ hư đi và phun thêm thuốc kích thích ra rễ nữa cho chắc ăn

3. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cái này có thể là do rễ ,mà cũng nên xem kĩ lại coi có bị sâu đục thân không !!! mình có vài cây (nhỏ ) mới mua về bị hiện tượng này , nếu bị sâu đục thân thì dùng dao nhọn hay vật gì bén tách phần vỏ cây lần theo dấu sâu ăn mà bắt .

4. mình nghỉ hiện tượng này do sâu đục thân gây ra rồi,bạn phải nhanh chóng dung dao như bac tranthai162000 nói em có cây lộc vừng cũng xảy ra hiện tượng như vậy sau khi lấy dao rọc ra bắt được chú sâu rất to may mà biết kịp ko thì toi cây rồi

5. haibinh

haibinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây mai chiếu thủy thường bị 1 loài sâu ở miền nam dân kiểng gọi là con hà(không phải sâu đục thân).Thông thường nó làm bông lớp da lên,nếu mình không theo dõi cạo lớp da lên thì lâu ngày nó ăn chết chi đó luôn.Không biết có đúng không bạn xem thử nhé

6. sonhung

sonhung Member

Thích đã nhận:
    5
    Trường hợp của bạn không phải do sâu đục thân mà do bộ rễ đã bị hư, nếu không xử lý sẽ chết tiếp các tầng khác cho đến hết cây. Bạn nhổ cây lên, kiểm tra và cắt bỏ phần rễ hư rồi thay đất sốp, để khô và tưới nhẹ cho cây đến khi cây tỉnh lại.