Cây mai chiếu thủy

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi ArowanaTTH, 2/5/08.

1. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn nào có kinh nghiệm trồng cây mai này chỉ giúp nhé! Loại này trồng bóng mát có ổn không nhỉ?

2. AquatiTD

AquatiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo kinh nghiệm của mình thì MCT là loại cây ưa nắng nhiều & nước nhiều, tưới nước hằng ngày, nếu trồng trong mát có thể cây vẫn phát triển nhưng sẽ không đẹp như mong muố đâu.

3. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ok,mình cung cấp thêm ít thông tin là mún ngắm cây thì thời điểm đẹp nhất là vào buổi tối bật đèn sân lên hoa sẽ bắt đèn rât đẹp

4. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng mới mua 1 cây MCT, khi mua hoa phủ kín, đến giờ thì hết rồi. Em đc biết để MCT nở hoa nhiều thì phải ngưng tưới nước 3,4 ngày cho cây héo lá, sau đó tuốt lá và tưới nước thì cây sẽ cho ra hoa nhiều phải không các Bác.
    Đây là hình cây MCT em mới mua 1,1 triệu đó...đắt hay rẻ hả các bác. Em mua ở ngã tư Hàng Xanh, Sài gòn..

5. thanhmaidinh

thanhmaidinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Kể ra 1,1 tr cũng không đắt đâu, nhưng cây không đẹp mà thôi; phải sửa lại thôi, đụng trần nhà mất rồi....

6. RONGDAT

RONGDAT Member

Thích đã nhận:
    1
    đối với mai ,tốt nhất bạn phải nên cho ra nắng 80% thì cây mới phát triển tốt được

7. sorciere

sorciere Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ở nhà mình để cây này ngoài nắng, ko có bóng râm, tưới nước nhiều và nó ra hoa thường xuyên lắm.

8. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thẳng thắn nhé, Bạn mua cây này rất mắc, cây có tay đầy đủ tuy nhiên không cân đối, do gốc dưới chưa to mà cây lại cao quá, đặc biệt là phần ngọn hơi lêu khêu. Có lẽ góp ý cho bạn 2 sự lựa chọn, 1 là mạnh dạn cắt phần ngọn, tạo sự cân đối, 2 là nếu thích cây to thì chịu khó nuôi lâu dài, tốt nhất là nên bứng ra đất, chăm bón lâu dài sẽ được dáng cây cân đối như ý. Còn nữa, về ho thì cách bạn làm cũng đúng rồi, tuy nhiên trước khi để khô, hoặc tuốt lá thì nên bón thúc phân cho cây tốt để ây có sức và đồng thời phải đem ra ngoài nắng cây mới cho hoa nhiều.
    Thân

Last edited: 11/6/08