Cây Mai Chiếu Thủy.

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi Ca con, 23/8/11.

1. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Nhà mình có 4 cây mai trồng trên 50 năm rồi. Không biết giá trị thế nào nhờ các Pro xác định giúp. Cám ơn rất nhiều.:laughing:

Cây 1

Cây 2

Cây 3

Cây 4

Last edited: 23/8/11
  2. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hì hì em cũng không biết giá trị ra sao nhưng em thấy dưới quê em nhà nào người ta cũng trồng 1-2 cây như thế ấy ạ
    Em chỉ nói thế thôi bác đừng để bụng :D cây bác đẹp lắm

3. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Thanks bạn. Đâu có gì đâu, cám ơn bạn đã nhận xét dùm mình. Mấy cây này trồng cũng vui vui.

4. jbphihung

jbphihung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cây giá trj hay không cũng tùy vào người đánh giá! nhưng cây này bác trồng đã trên 50 năm nó cũng giá trị về thời gian. Hơn nữa mấy cây của bác cũng đẹp mà, Bác chính sửa tỉa tót đôi chút là nhìn đẹp hẳn ra, Em thì thích ngửi mùi hương thơm khi hoa này nở thôi!

5. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    nhà mình cũng trồng một cây mai chiếu thủy được 7 năm,gần to bằng cây của nhà bạn..!
    mình để lan can tầng 2 ...ra hoa liên tục từ tết đến giờ....mùi hoa thơm rất rễ chịu...!
    cây của bạn nếu biết tỉa ,sẽ rất đẹp......giá trị thì mình không biết...?

6. maichieuthuydep

maichieuthuydep New Member

Thích đã nhận:
    12
    mấy cây này nói thẳng nói thật giá trị ko cao đâu anh, vì tuy trồng trên 50 năm, nhưng ở trong chậu, nó ko lớn mạnh như cây để ở ngoài tự nhiên, rồi hình dáng cây tay tàn ko được đẹp cho lắm....thường người ta trồng dưới đất cho gốc cây phát triển sau đó họ mới tạo dạng(có thể cưa cây,để tạo tay tàn mới) dân chơi kiểng chia cây làm 2 giai đoạn: 1- là tuổi năm của cây, 2- là tuổi nghệ thuật của cây, nếu 2 cái đó mà đi song song với nhau thì tạo giá trị của cây rất cao, nhưng theo xu thế hiện giờ thì người ta chơi bonsai theo dạng, kiếm gốc nguyên liệu lâu năm, sau đó tạo tay tàn chơi từ từ,khi đó cây cũng có giá trị, mà đỡ tốn công và thời gian(nếu vừa chơi cây theo năm cùng với năm nghệ thuật)
    nếu mấy cây trên 50 năm của anh mà so với mấy cây trên 50 năm của nhà em thì 1 trời 1 vực đó anh(ko phải khoe khoang đâu anh nhé), vì đơn giản gốc cây mai chiếu thủy nhà em do được trồng ở đất mừoi mấy năm+ chơi trong chậu vài chục năm nữa...nên nhìn cây gốc to mà cao...nếu cứ để dưới đất mà trồng thì gốc sẽ còn khủng hơn rất nhiều, nhưng do chơi cũng cần phải có điều kiện, nên ko thể để mãi ở dưới đất, nên cho vào chậu chơi dễ dàng, và tiện bề chăm sóc hơn..vài lời chia sẻ cùng anh thôi, chứ em chơi kiểng còn kém...kinh nghiệm do ba và anh rể em chơi kiểng, em học tập được

showhangdoc, neavietanhvu and PHIOMON like this.