cây mặt trời ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lamvuduy, 20/8/07.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình thấy ở cao quý có trồng cây mặt trời đẹp quá, mình muốn mua vài cây về trồng mà không biết cây có khó trồng không. Cây có cần ánh sáng mạnh và co2 không? vì hồ nhà mình mới thử nghiệp không có dùng co2. Các bạn cho mình biết thông tin về cây này nhe. cảm ơn nhiều.

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    có phải là Cỏ Mặt Trời ko bạn, nếu phải thì mình vừa mua 2 cây giá 5k/cây, ấy là rẻ đó. Có chỗ hét 15k/cây đó.

Mình trồng dc mấy ngày rồi thấy nó vẫn tươi xanh bình thường, bén rễ nhanh nên mình nghĩ cây này cũng dễ trồng.

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @lamvuduy: cái bạn đang đề cập chính là thái dương - tonina, có nơi gọi là mặt trời. Cây này đòi hỏi ánh sáng mạnh và dinh dưỡng cao. Tuy nhiên nó là loại đặc biệt khó trồng. Ở nhà akira hiện đang có 02 hồ trồng nó, một hồ có và một hồ không co2, cây trong 02 hồ đều phát triển rất tốt.
    @lechau: có lẽ người bán cho bạn lầm tên, chứ mặt trời ngoài Cao Quý bán tới 20k/cây. Giá này cũng phải thôi vì nó mọc chậm và khó chịu kinh khủng.

4. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    akira nói đúng rồi, h mới nhớ đến 20k/cây lận. Nhưng hôm bữa đi mua ko phải ông chủ bán mà là 1 bà nào đó, bán lầm giá, hehe lời dc 2 cây đã wa'.

Hì, tụi nó bén rễ xong thì cứ ỳ ạch như vậy ko chịu cao thêm :S

5. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cây mặt trời là cây gì vậy mấy bạn ? Có thể pots ảnh lên cho pà con bít được không ?

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    thái dương - tonina

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    oh ye chính là hắn đó anh Cuội. hehe 2 cây nhà em cao chỉ = 1 ngón tay thôi xong đứng yên hoài, các huynh có bik cách nào làm nó phát triển cao hơn ko ?

8. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Nếu cây Thái dương phát triển chậm thì khỏi phải tốn công cắt tỉa miễm nó sống và xanh là được rồi. Không như mấy cây la hán xanh, bảo tháp. Các loại này phát triển dữ quá cứ hai tuần là phải cắt một lần.