cây me bonsai

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi tranthai162000, 23/7/08.

1. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cây me mới chụp hình hôm qua nè anh em.

chaubinh and ngotrongthuy like this.
  2. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cây me của bác đẹp quá chúc mừng bác nha .Cây này phải vào hội lão làng chứ chẳng chơi

3. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Cây me của bác khá đẹp, giống me hay ở chỗ cái thân nó tuy có thể ít tuổi nhưng sần sùi như đã cao niên lắm rồi. Cây này là thế phượng vũ hả bác, em đồ rằng cây này phải tầm cỡ đi thi được giải rồi chứ chẳng chơi

4. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ai mà sửa cây me hay thế, có huởn chỉ dùm với, tui cũng có cây me nhưng hỏng dám khoe

5. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn tranthai có dám chắc cây này ở SG không vậy,theo mình thấy thì cây này ở quán cafe CLB bonsai tp tuy hòa mà.có bác nào biết cây này giá bao nhiêu không nhỉ.

6. tranthai162000

Thích đã nhận:
    9
    cây này ở quận bình tân-HCM. gần ngay chỗ bình hưng hoà.nhưng hiện nay nó đã đi về CHÂU ĐỐC .

7. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    có lộn không vậy ta,sáng nay uống cafe vẫn thấy nó mà.tranthai162000 có biết cây me đó giá bao nhiêu không.mình cũng muốn 1cây như vậy chơi cho đã

8. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cây me đẹp đó ,mà bác cho em nó ở chỗ nào thế hihi ,coi chừng em nó bùn đó ,lẻ loi quá à
    chúc mừng bác hen

9. tranthai162000

Thích đã nhận:
    9
    sao lộn được ,chính mình chở nó từ vườn ra quận 10 gửi xe TÔ CHÂU về châu đốc .0909461717 -quang .là chủ mới của cây me này.

10. hoa@vũ

hoa@vũ Member

Thích đã nhận:
    2
    ở HN bây giờ kiếm được một cây me bon sai như vây thật hiếm, vả lại giá của nó chác cũng không rẻ.Bác nào ở HN biết chổ bán cây giống chỉ dùm với mình xin cám ơn trước.

chaubinh thích bài này.
  11. sonhung

sonhung Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây me này chỉ "hơi già" thôi bạn, cây này chỉ để làm cảnh chơi thôi chhu7a đi thi là rớt chắc vì tiêu chuẩn của một cây để thi rất khắt khe, cây này chưa đủ tàn nhánh, đế thì bị tóp, rễ lởm chởm, không mạnh mẽ. Nói vậy để các bạn có cách nhìn chính xác hơn về 1 cây bonsai đẹp, chứ không có ý khen chê gì cây này đâu.

chaubinh thích bài này.
  12. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Iem thấy trong Bình Định rất nhiều cây Me đẹp các bác ạ , công việc iem hay rong ruổi qua đó thấy dân Bình Định họ chơi cây cũng tinh tế lắm

chaubinh thích bài này.
  13. dieuqn

dieuqn Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ở Bình Định đây. Ở mình nhiều cây Me đẹp lắm. Hôm nào mình có thời gian mình se post lên cho mấy bác xem.

chaubinh thích bài này.
  14. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Cây này chơi cũng tạm nhưng hình như nó còn thiếu cái gì đó ở phần trên và thừa ở phần dưới. Thân chào!

chaubinh thích bài này.
  15. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Đúng! Bác Dieuqn nói đúng, me ở Bình Định không đâu bằng, từ cây mini đến trung rồi đại đệp không chê vào đâu được. Em đã có chuyến ghé thăm rồi! Đẹp! Ở Bình Định còn có vài nghệ nhân chơi vú sữa nữa-nhìn thấy mê liền hà!

chaubinh thích bài này.
  16. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    AE cho mình hỏi tí!

Cây me bonsai có thể ra trái được không, nếu muốn cho nó ra trái thì làm cách nào?

Cảm ơn nhiều!

17. viet_vttg

viet_vttg Member

Thích đã nhận:
    0
    cây nầy của bác thì ok rùi . hôm nào có cây gì đẹp bác nhớ post lên nữa nha !

18. dieuqn

dieuqn Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình không biết giống me, và khế có quí không nhỉ ? Theo các bác thì nên chơi các loại cây gì thì giá trị nhỉ?

19. em thấy thế cây này cũng được nhưng bộ rể nó nhỏ quá nếu muốn đi thi thì nên mua 1 it cây me con ghép thêm rể vào mới hi vọng đoạt giải

20. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Em trả lời chung chung chứ trả lời riêng mệt quá. Me ra trái? Chắc chắn là có rồi, nhưng me muốn ra trái ít nhất phải được 7 năm tuổi kìa, điều kiện nuôi phải tốt. Thân me thường hay giữ ẩm nên dễ có nấm hoặc địa y hay là rêu gì gì đó, nếu mà bị như thế cây sẽ rất yếu và xấu, thế nên phải giữ cho thân cây me thật sạch thì mới nói toái chuyện khỏe mạnh, khoảe mạnh+ đủ niên rồi thì mới nghĩ tới chuyện ra trái. Nhu cầu dinh dưỡng của me là rất cao, nếu như bạn chơi me Bonsai(chữ này lạm dụng nhiều quá) thì định kỳ khoảng 2 năm thay đất 1 lần, tùy theo chế độ dinh dưỡng hoặc loại đất mà bạn dùng có phải là đất tốt hay là không. Nếu được chăm sóc tốt thì sau khoảng 7 năm cây me sẽ nở hoa nhưng con đậu trái hay không thì tùy vào sức khỏe của nó nữa. Giai đoạn ra hoa bạn nên bón phân NPK 8-8-16 hoặc Kali cũng được nhưng ít thôi nhé! Muốn đảm bảo hơn và tỷ lệ đậu cao hơn thì nên phun thêm thuốc kích thích đậu quả nữa, tui hay quên nên không nhớ tên thuốc, bạn ra tiệm mà mua là người ta bán cho thôi mà! Chúc bạn có cây đẹp! Còn ngài CụNon nói rằng nên ghép rễ vào, theo em cái kiểu đó không áp dụng được cho cây me, với lại người chơi nghệ thuật ít có ai chơi vá ghép lắm, phong cách vá ghép thường cho Sanh, Si, Gừa, Mai thôi và thường thì ở miền Bắc hay làm hơn là miền Nam. Chào thân ái!