cây mới có, mong được góp ý

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi yeuthiennhien, 19/4/08.

1. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ysbanj em mới tặng cái cây này sau khi đi du lịch, các bác bảo cho em nên làm thế nào với nó, chắc không uốn được, mong các bác bảo em chọn chậu cây và các chi tiết phụ

2. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    cho em hỏi thêm là muốn cây mọc rêu ở thân (để trông cổ hơn) thì làm thế nào ạ

3. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cây này của bạn giống với cây của mình . Cây cùa mình thì gốc ko làm gì được nhưng mấy cành ở trên có thể uốn được mình cho một cành thẳng dứng lên để làm ngọn chủ đạo ,một cành mình uốn nằm ngang (gần song song với mặt đất)nằm bên phải ,còn một cành mình uốn nó xiên một góc khoảng (45->60 độ). Tất nhiên các cành phải uốn chiết chi bạn thử tham khảo xem
    Thân!

4. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây này chắc là gốc cây sanh con (hoặc gừa) gieo bằng hạt sau đó ghép cây đa nhật.
    Trồng loại này bạn phải chú ý nếu không các củ (rễ) sẽ bị thối. Bạn tìm vài cục san hô bự bự (cao khoảng 30-40cm) sau đó ghép cây vào. Bạn có thể bỏ hết các cành không khỏe và giữ lại hai cành chính.
    Một hướng thẳng lên và một cành kéo vuông góc với cành thẳng, cành này bạn kéo sâu xuống dưới. Khoảng một năm là bạn có thể hình thành dáng cây. Vài năm sau bạn sẽ có một cây thác đổ ôm đá rất đẹp.
    Chúc bạn thành công

5. yeuthiennhien

Thích đã nhận:
    6
    Đây là cây si Nhật bác à, còn cái mà bác biểu dẽ thúi rễ ấy là cây Sâm sứ, công nhận là nó khó trồng thật, em trồng sống những không giữ được bộ rễ.

6. laogia_khotinh

laogia_khotinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Chẳng thấy ảnh nó đâu cả. Bạn chụp hình lên đi để cho mọi người tham khảo chút nào