cây nào có khã năng trồi lên khõi mặt nước!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi dexom555, 25/9/07.

1. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    em đang tính làm 1 hồ đễ bàn! (giống cái kĩu bễ đễ bàn học cua 1 bạn người nhật mà anh blue dolphin đã pót đó,
    cao chừng 10 cm! trồng 1 số loãi cây thuỹ sinh có thễ trồi lên trên mặt nước!

ngoài cây bông súng ra! xòm ko còn biết có cây nào có thễ trồi lên mặt nước nữa!
    mấy bác có kinh nghiệm chĩ em biết thêm 1 số cây có khã năng đó nữa, các bác nhé!

2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Hầu hết cây thủy sinh đều có thể mọc lá cạn. Nhưng nếu bể 10cm thì hơi nhỏ, bác có thể nới lớn ra khoảng 20cm thì tốt hơn. Với kich cỡ này bác phải luôn để nó trg phòng máy lạnh. Vì nhiệt độ bể nhỏ biến đổi rất nhanh. Bác có thể tìm trân châu thường, trân châu lá tròn (vảy cá lóc),... Bác cũng có thể trồng thêm rêu buộc vào lũa cho nó mọc từ từ lên cạn cũng được.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Xồm có thể thu hoạch các loại cỏ có sẵn mọc lưỡng cư như NMC, cỏ dùi trống, cói dùng cắm hoa......

4. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    @ hoàng đề la hán : em nói 10cm là chìu cao đó bác! chứ chìu dài và rộng thì cũng khá 1 chút chư! hihi
    @ anh dolphin : hê hê! mấy cái dùng cắm hoa thì em nhìu lắm, mẹ em mỡ shop hoa mà!

cho em hõi thêm là khi mình setup bễ đó! thì thì mình cắm cây trong nước ròi chờ nó mọc lên! hay là mình cắm nữa trên nữa dưới luôn zạ! đễ wa topic kia coi kĩ lại 1 phát đã!

5. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vậy hả. Vậy thi phải công bố chiều dài lun đi hay làm bể theo kiểu tiểu thủy viên. Bể thôi chứ ko phải trồng cây theo kiểu đó. Đừng hiểu nhầm. Dùng ADA cho chắc ăn, vì bể nhỏ cũng ko nhiều lắm. Cắm cây ngập trong nước lun, nhưng mực nước thì lúc đầu đầy bể, sau đó thì hạ xuống từ từ tới khoảng 1/3 bể thì dừng. Nhưng 10cm thì cũng ít quá, nên tăng lên khoảng 20cm để còn chỗ đổ nền và thả cá. Đợi cây mọc lên cao rồi tự nó sẽ mọc lá cạn khỏi mặt nước thôi.

6. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nổi hẳn lên mặt nước thì có cây la hán xanh,rong đuôi chó,nhà mình hồi đó mua về giờ mọc đầy,bạn muốn lấy thì mình tặng luôn

7. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo mình biết thì tất cả các cây cắt cắm, cứ bỏ quên một thời gian là .... "trồi lên mặt nước " liền.Hì!Hì!
    Thân
    Thủy tinh

8. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đúng như Thủy Tinh nói tất cả các cây cắt cắm " thân đốt" ( hồng liễu, hoàng thái dương, vảy ốc, lệ nhi, diệp tài hồng các loại, thủy cúc...) và một số loại cây thân củ, bụi ,bẹ như trầu các loại, tiêu thảo, cói...đều có thể trồi qua khỏi mặt nước để sống bán cạn. một số loài cắt cắm khác có khả năng sống bán cạn và nở hoa trên cạn nhưng vì do tính chất thân hình mềm yếu nên việc vươn ra khỏi mặt nước và mọc vững vàng là hầu như rất khó, chúng chỉ cố dài ra và nằm dài thân mình trên mặt nước như: thanh hồ diệp, hồng hồ diệp, luân thảo, báo văn đinh hương, rong đuôi chó, la hán..., một số loại thân củ, bụi, bẹ, dây bò khác có thể sống bán cạn hoặc cạn hoàn toàn nhưng do tính chất sinh trưởng và chiều cao giới hạn thì khi chúng đã mọc trong nước cũng khó vượt lên và vươn ra khỏi mặt nước được: trân châu nhật - cu ba, đàn thảo, ngưu mao chiên lùn, cỏ đỏ... hi vọng bạn có thể lựa chọn được một số cây vươn khỏi mặt nước mọc bán cạn phù hợp với chiều cao 10cm của bể bạn. Thân