Cây này có trồng được dưới nước?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi tandaudinh, 30/7/07.

1. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm bữa đi chơi mình gặp mấy cây này, mang về trồng nhưng sợ nó không sống được dưới nước. Bà con nào biết cho xin ý kiến nhé

Trên cục than cũng có tụi nó

[IMGo]http://i30.photobucket.com/albums/c327/tandaudinh/reu3.jpg?t=1186310653[/IMGo]

[IMGo]http://i30.photobucket.com/albums/c327/tandaudinh/reu1.jpg?t=1186310655[/IMGo]

Bên lối đi

[IMGo]http://i30.photobucket.com/albums/c327/tandaudinh/reu2.jpg?t=1186310751[/IMGo]

Dưới cội lan già

[IMGo]http://i30.photobucket.com/albums/c327/tandaudinh/reu4.jpg[/IMGo]

Cây nà có phải ra máu . . . à không rau má dù ???

[IMGo]http://i30.photobucket.com/albums/c327/tandaudinh/rauma.jpg?t=1186310825[/IMGo]

Last edited by a moderator: 5/8/07
  2. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi cho em hỏi rêu đó trồng được không vì nhà em ba em trồng lan cũng thấy rêu đó mà không dám bỏ vào hồ :D

3. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Hì hì, bỏ đại vào ấy mà. HDLH cũng vừa bỏ vô bể khoảng 3-4 ngày gì rùi, nhưng chưa thấy phản ứng gì hết. Chắc phải đợi kết quả thôi.
    Dạo này HDLH thấy cái gì giống rêu hay sống dưới nước được là cho vào bể tất :D , ko cần biết nó sống hay chết. Chờ đợi kết quả thui.
    Cái gì cũng phải làm thử. Gì chứ chơi bể thủy sinh phải cho vào bể rồi mới biết được.

4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hôm đi Đà Lạt mình cũng lụm được một đống đá bám rêu như hình 1 và 2...về thả vào hồ có Co2 thì thấy mấy ỗng thở oxy ầm ầm..qua ngày thứ 2 thì tịt ngòi,hôm nay được đúng 1 tuần thì nó bắt đầu chuyển qua màu xanh đậm hơn chứ ko xanh rì như lúc trên cạn.Tuy nhiên thấy vẫn đẹp.
    còn rêu ở hình 3 thấy trên DL nhìu lắm nhưng lại thấy bám vào đất nên ko nhổ ra..về Sg nghe đại ka nói đó là Fissiden gì đó,hàng hiếm mới đau :( ...Nếu còn được thì bạn nên nhổ sạch đi :D nghe nói buộc vào đá lũa lên đẹp ác
    Còn một thứ rêu trên Đà Lạt chỉ bám ở vách đá trên thác,xanh,một cục lớn dùng tay gỡ được mà chưa thử nên ko biết :D

5. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mình đoán không lầm thì những loại rêu này có ở các chậu hoa, kiểng. Hình như loại rêu của bạn tuandaudinh chụp nó đang bán trên cục than hay trồng trong các chậu hoa lan. Không biết để vào hồ có ảnh hưởng không. Mình thường nghe nói hồ rêu không nên bỏ than vào sẽ diệt vi sinh thì phải.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy loại rêu lá nhỏ xíu hình trên cùng không thể sống được dưới nước đâu mấy bro ơi, khi ta thả chúng vào nước thì sau khoảng 2-3 tuần là chúng sẽ đổi từ màu xanh lơ đẹp mắt sang màu xanh đậm rồi màu đen và bạc dần sang màu vàng. Kết luận là ẻo.
    Mấy cây rau má cuối thì mình cũng không biết nó sẽ thế nào khi cho vào nước nữa, hy vọng nó sống.

7. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bạn so sánh thử nha

Tặng bạn tandaudinh tầm hình này tham khảo:
    Loại trong hình sống được trong hồ thủy sinh, nhưng khả năng phát triển rất chậm. Hiện tại mình cũng trồng lọai này trong hồ mình hơn 2 tháng rồi nhưng vẫn như hồi mới cho vào không có gì thay đổi cả nhưng vẫn thấy thở tốt. Có gì sai mong các bạn góp ý thêm.

8. tandaudinh

Thích đã nhận:
    1
    Trời! cây trong hình là rêu gì mà đẹp vậy bạn?

Mấy cây rêu trên mình thấy trên cục than trong giò lan đó Mr.pro, mình đã "lỡ dại" bỏ vô hồ rồi, không biết là có ảnh hưởng tới hồ không nữa . . . hu . . . hu :crying:

9. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Nếu mình không lầm thì nó giống đám rêu(chỗ nhìu nhìu) ở hình 2 của bạn, và do kỹ thuật chụp hình cao thủ nên đẹp như vậy. Nếu sai mong các bạn bỏ wua. Hình lấy từ killies.com, họ có nói về loại rêu mà bạn kím được. Nếu mình tìm thấy đường dẫn thì mình sẽ post sau nha. Thân :)

10. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cái này....
    ....và cái này là một đó anh
    Em gọi nó là "bông hoa" :D . Lấy từ cây cạn trồng xuống hồ thì thấy nó đứng im hoài giống như không phát triển nổi vậy. Tuy nhiên ở nhà akira có 02 cục đá có loại này mọc ra từ mầm nên khả năng sống rất cao.

Đây là hình lá cạn mà akira hái tại thác Datanla

11. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    em có 1 kinh nghiệm nuôi rêu học hỏi từ anh Nguyên nè, các bác muốn trồng rêu từ cạn xuống nứoc thì phải trải wa 1 gian đoạn cho rêu thích nghi với nước: để đám rêu lên đĩa, phủ lên bên trên 1 lớp báo dày độ 2mm ỏ vải mềm, sau đó xịt nước lên cho ướt báo, cứ để vậy khoảng 5-6 ngày, thấy hơi khô khô là xịt nước típ. sau đó bỏ vào hồ. Em chưa thử trồng rêu nên chưa bik chắc, các bác cú thử rồi PM cho bik kết wả nha

12. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em cũng đang nuôi chúng nè, mua bên cửa hàng APT. Nhưng trồng hoài mà ko thấy chúng "động đậy" gì cả. Dạo này thấy chúng có ra lá non nhưng ko có giống "bông hoa". Chúng ra lá tương tự như rêu nhưng xấu.
    Em cũng ko bít phải trồng chúng thế nào, bên APT dạy cách trồng là cứ thả đại xuống nền. Em thử lấy 1 ít buộc vào lũa nhưng cũng như nhau. Có ai bít nên trồng chúng thế nào ko?

13. tandaudinh

Thích đã nhận:
    1

Ồ! cây này (nó định cư trên cục than) của mình nhỏ xíu hà, sao cây của akira . . . to vậy? Từ bữa bỏ mấy cục than vô hồ tới giờ (hơn 1 tuần rồi), quan sát thấy rêu trên đó chưa có dấu hiệu . . . chết chóc :D , chắc tại tụi nó còn thoi thóp hay sao á. Nhưng hy vọng sẽ có cây nào lây lất được và . . . cho ra cây con trong môi trường nước.

14. nu_betta_no1

nu_betta_no1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em thấy 2 cây này hoàn toàn khac' nhau, loại 1 em thấy nhìu nhưng chua7 thử trồng bao h cả, còn loại 2 vì em thấy tren 4rum có nên đã kiếm để trồng thử, sống tốt trong nước của hồ non bộ. em ở đàlat và thấy nhìu chỗ có loại này.

15. tien378

Thích đã nhận:
    30
    Các bạn tham khảo thêm link này: http://www.killies.com/forum/viewtopic.php?t=3237
    Loại Mos này có tên là: Hyophila involuta tạm gọi là "Cement Moss" rêu ximăng, không phải là rêu sống trong nước (nhưng có thể bỏ vào nước) nếu muốn rêu phát triển được trong nước thì tăng PH lên. Mình tạm dịch thôi các bạn tham khảo theo link nha. Có gì sai mong các bạn góp ý thêm cho mình.

16. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy loại rêu đó lấy ở đâu vậy mấy bạn ? Trông cũng đẹp chán