Cây phôi nhờ giúp đở !

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi Huu Dan, 22/7/12.

1. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Em có cây phôi này nhờ các bác ( Centimet, Lulu......) giúp đở dùm ! em chẳn biết tạo dáng gì mong các bác cho em nó 1 vẻ đẹp, cảm ơn các bác nhiều !!

2. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    cây gì vậy bạn? Mình không biết về giống cây này , sinh trưởng ra sao , thân gỗ , sốp , có nhựa...v.v.

Tuy cây nhìn duyên , nhưng mình cho rằng đây là một cây khó chơi. Khó làm ra cây đẳng cấp.
    Ở hình 1-> 3 cây đều có những điểm mạnh và yếu trong cách chọn mặt tiền

theo Cent , nên chọn hình 3 làm mặt tiền , từ đó phân chi cành.

thân
    Centimet

Huu Dan thích bài này.
  3. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Tên cây thì HD kg biết, chỉ biết tên tiếng anh ( la tinh ) thôi, cây thuộc thân gỗ cứng kg có mủ, nhựa lá thì giống lá sanh nhưng hơi lớn hơn lá sanh chút xíu ( mình có thể làm nhỏ lá 1 tí nữa được) cây sống rất khỏe, nhất là mấy cái thẹo mau liền da lắm ( nếu chăm tốt), cây này mình bỏ lâu ( kg biết uốn) nên mấy thẹo chết luôn. cành rất dẻo uốn thoải mái luôn, đặt biệt là cây chịu lạnh tốt ( - 12 °C vào mùa đông) vẫn kg chết hay rụng lá, còn cây đẳng cấp thì HD kg dám nghĩ tới, vả lại đẳng cấp thì cũng chỉ với mình thôi chứ ở đây kg giá trị vì chẳng ai chơi, Cent giúp mình tạo cho em nó 1 dáng để dể nhìn chút là quí hóa rồi hihihihi, cảm ơn Cent nhiều, vậy là chon hình 3 làm mặt tiền hén . còn chi cành thì thế nào?? hướng dẫn dùm HD đi, rất rất cảm ơn

4. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây này gốc bự thế, trong cái chậu bé thế mà vẫn khỏe ghê nhỉ.
    Bác cứ làm theo cách bác cent đi rồi úp hình lên bác cent tư vấn tiếp bác ạ.
    Em không rành về photoshop nên cũng chẳng biết làm sao, với lại em mới võ vẽ thôi bác ạ!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:49 PM ----------

Cây này gốc bự thế, trong cái chậu bé thế mà vẫn khỏe ghê nhỉ.
    Bác cứ làm theo cách bác cent đi rồi úp hình lên bác cent tư vấn tiếp bác ạ.
    Em không rành về photoshop nên cũng chẳng biết làm sao, với lại em mới võ vẽ thôi bác ạ!

Huu Dan, vinhlisheng and centimet like this.
  5. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    vậy giờ HD chụp lại hình cho chính ( hình 3 ) hay sao ?? nếu chụp chính lại thì chi bên trái cũng gần chính giữa luôn ( che khuất thân) chắc là phải cắt chi này hả cent ??

6. centimet

Thích đã nhận:
    3,566

Bạn không cần chụp nữa , tối nay rãnh Cent vẽ giúp

thân
    Centimet

lulu and Huu Dan like this.
  7. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    bán cắt theo vạch màu đỏ , sau đó dựng dọt thẳng dứng bằng cách cột chặt vào cây tầm vông hoặc sắt .

Như vậy cây sẻ còn 3 chi cơ bản , ( chi bên trái là chi , chi sau lưng và ngọn ) sau đó nuôi khoảng 3 tháng để đọt vót theo thân.

Chi bên trái và chi phí sau có thể uốn nắn hoặc nuôi tiếp.
    thân
    Centimet

thân
    Centimet

cocbc, Huu Dan and lulu like this.
  8. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Cảm ơn Cent nhiều !!!! dưỡng lại ngọn làm chủ theo dáng trực thẳng phải kg Cent ?? nếu vậy thì giữa chi chủ và chi con ( chi bên trái) có phi tỉ lệ kg hay là cắt luôn để nuôi chồi mới làm chi con ? chi bên trái đó và chi sau lưng hiện lớn hơn chi chủ, cắt phát là chồi đâm ra ầm ầm liền vì cây khỏe lắm.

centimet thích bài này.
  9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720

Cây lộc vừng nay có thân lắc, bệ còn non nhưng khá đều, bạn lấy mặt này làm mặt tiền, cắt bỏ tay 1 ( có quấn dây nhôm trắng) vì tay này bé hơn tay 2, tiếp tục nuôi lấy bệ, mịn thân và cắt định mầm, định ngọn nữa là trong tương lai có cây bon sai đẹp. Muốn lộc vừng ra hoa, sau khi định tay cành rồi thì không được cắt nữa ( hoa ra từ ngọn).
    Chúc bác vui!

centimet thích bài này.
  10. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Cảm ơn bác NN nhiều, cây này kg phải lộc vừng bác NN ơi, HD kg biết tên cây, biết tên tiếng anh thôi hihihihi, cây này HD cũng chưa thấy bao giờ, HD sẽ nghiên cứu .

centimet and NAMNHI like this.
  11. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    phôi phi lao lá nhỏ

Các bác xem giúp phương án này được kg ạh !
    em chọn mặt này làm mặt tiền ( phụ tử)

thân Tử nghiêng ra sau 60° em dùng cùm kéo vào được thế này rồi đấy ạh, với thân to thế này kg biết chừng nào mới tháo cùm được, lực kéo rất lớn dây kẽm em buột vào đầu cùm thế mà dứt mấy lần rồi đấy ạh !

đây là đế của em nó nếu chọn dáng khác thì phải cắt thân Tử, đế này mà cắt thân Tử thì trống cái đế phải kg các bác ??? các bác xem có phương án nào hay kg giúp em với chứ kéo kiểu này chác vài năm mới qua được

cocbc, dong_pham and centimet like this.
  12. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    mình nghĩ h1 làm mặt tiền tương đối đẹp .

Cây này hình như là cây thanh hao ?

thân
    Centimet

lulu thích bài này.
  13. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Sao bác không cắt giật thấp xuống một chút, chỗ nảy nhánh í. Kéo làm chi cho khổ thế, bỡi vì cái cây tử có một đoạn dài thế trông cũng hơi bị đơ

14. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    HD cũng có nghĩ giống lulu vậy (cắt ngay đó) nhưng sợ bị thấp quá, phi tỉ lệ với thân Phụ nên để xin ý kiến các bác cho chuẩn vì HD mới tập tò, ý kiến bác Cent thế nào nhỉ ?? Ok là HD bụp liền hihiihiii
    À cây này là thanh hao chứ kg phải phi lao hả bác Cent ? tên thao hao HD cũng mới nghe lần đầu ( vì kg rành về cây) HD thấy giống cây phi lao lắm chỉ có điều lá nhỏ hơn phi lao, cây này nở hoa chùm màu tím chi chít thân luôn trông cũng đẹp lắm

centimet thích bài này.
  15. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    Nếu Cent không lầm thì đây là cây thanh hao- Sa tùng.

Loại cây này thường chơi tàn thiên nhiên hoặc tạo dánh buông mành ( liễu rũ) vừa mềm mại lại hợp với sinh lý cây.

Mời bạn tham khảo cây này do anh Vinh làm.

Về cây của bạn hiện nay cứ nuôi sổng , ưu tiên mầm gần thẹo , chi cở ngón tay út vẫn uống nắn tốt , hình 1 làm mặt tiền . Cây này chơi tông cao là tốt nhất

thân
    Centimet

cocbc, gatre_vl and lulu like this.
  16. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Wow... bonsai tiểu cảnh đẹp thật ! cây này thì HD có thấy rồi ( nhưng kg biết tên) còn cây của HD thì kg phải loại cây này . nuôi sổng là để cho cây lớn hả Cent ? chứ nếu mà kg kéo ( cắt ngay chi trên thẹo) thì bây giờ HD đào lên, cắt vô chậu và nuôi mầm mới thì ok rồi, nếu cắt ngay đó thì độ nghiên của thân Tử hơi nghiêng tí thôi, cây hiện cao khoảng 1m vì cây lắc hơi cao nên HD có ý định chơi theo dạng cây lớn ( tông cao), chà phải chi ở gần Cent nhỉ !! trực tiếp giao lưu học hỏi sẽ dễ hiểu hơn, chứ qua hình ảnh cũng khó.

lulu and centimet like this.
  17. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    vò lá nghe mùi tinh dầu là nó ấy.

Hiện nay nuôi sổng để dịnh vị lại mầm , nuôi thân cắt nhịp. Chứ cắt sớm quá cây khựng lại mà mầm mầm chưa như ý uổng thời gian . trong nghệ thuật bonsai khái niệm thời gian là tiền đó..hihi

thân
    Centimet

lulu thích bài này.
  18. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cây thanh hao chất trồng như thế nào vậy bạn Cent?
    Ở quê miền trung thanh hao mọc rất nhiều, thành một vạc rừng trên núi cao, người dân thường khai thác về làm chổi... có nhiều gốc khá ấn tượng, rễ cây thì khá dài, mình quan sát thấy vùng đó hơi nhiều đất sét, đất quanh năm ẩm ước, chỉ có lau sậy, đồi trọc (savan). Nếu khả thi, khi nào về quê mình sẽ...
    Mình cũng chưa có kinh nghiệm khai thác cây phôi, rất dễ bị chết.
    Cây của bác HD nhìn lá giống thanh hao, như em chưa bao giờ nhìn thấy thanh hao to như thế (mặt dù thanh hao đối với em rất quen thuộc từ tuổi thơ).

Last edited: 7/8/12
    centimet thích bài này.
  19. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Ah.........HD biết cây thanh hao _ sa tùng rồi HD có trồng mấy cây con, vò lá ngửi thì thơm mùi củ xả la màu vàng vàng, em nó đây

Còn cây này lá giống lá phi lao nhưng hơi nhỏ hơn lá phi lao chút, lá kg có mùi

àh bác Lulu ở miền trung hả ?? tỉnh nào vậy lulu ? cứ lo cây cối mà quên thủ tục làm quen nhỉ ! HD xin được làm quen với bác Cent và bác Lulu nhé, đọc bài biết bác Cent qua tuổi 30 một năm, còn HD qua tuổi 30 bốn năm rồi hihihihihi còn bác Lulu thế nào nhỉ ????

centimet thích bài này.
  20. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    hihi...nhìn cũng giống cây dương quá. Mà lại trổ bông nữa thì lạ thiệt....Cây thanh hao cũng có bông nữa .....
    Cent không chơi loại này nên không rành lắm....pác thông cảm hen

thân
    Centimet

Last edited: 8/8/12
    Huu Dan thích bài này.