Cây Sanh_nhờ các bác cho ý kiến

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi sơn bọ, 28/10/08.

1. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Thưa các bác , iem cũng còn trẻ tuổi , nghề là đi làm công trình nên hay phải lọ mọ vùng sâu vùng xa . Cách đây gần 3 năm iem có làm trong huyện Chưprong_tỉnh Gia Lai và có mua được một cây Sanh mộc như trong hình dưới đây , iem gửi nhờ nhà một người bạn quê Hà Tây định cư trong đó chăm giùm vì bạn iem cũng là dân chơi cây cảnh . Tết dương lịch năm ngoái iem đã chở cây này ra HN , nhưng trình độ iem chơi cây thì vẫn còi lắm nên muốn nhờ các bác cao thủ hướng dẫn iem để tạo ra một cây đẹp ợ . Xưa trong Gia Lai mấy người thợ buôn cây ngoài Bắc đã trả cây này của em 45 triệu , bạn iem có bảo là nếu ông không cần tiền lắm thì đừng bán cây này để mà chơi vì kiếm được cái gốc kết thế này là khó lắm . Hiện giờ về thế cơ bản bạn iem đã định hình và dặn dò iem là để cành tán thế nào nhưng trình độ iem thì yếu nên xin post lên đây nhờ các bác tư vấn ợ . Iem xin cám ơn , iem tên Sơn , 37 tuổi ĐT 0913217559 ợ

Cây này của iem cao cỡ 1m1 , đường kính thân dưới gốc cỡ 40cm ạ , trước chủ cũ người ta trồng ký đá trong một cái bể

2. phecay

phecay Member

Thích đã nhận:
    0
    cây này của anh đẹp đấy nhưng em thấy khẩu độ từ tay thứ nhất đến tay thứ hai hơi cao .nếu anh muốn mọi người góp ý chính xác thì anh phải chụp cây từ bốn phía .như vậy mới thấy rõ được cái sấu hay vẻ đep của cây được .

3. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Xin cám ơn bác phe cây đã góp ý , để hôm nào tui chụp bốn phía như bác nói rùi post lên . Bi giờ sau một năm mang ra ngoài này cây cũng thay đổi nhìu rùi bác ợ , cái khoảng cách mà bác nói từ tay thứ nhất đến tay trên xa là vì ý tưởng của bạn tui là tay trên nuôi buông xuống dưới như kiểu gió thổi ngược lại với dáng hơi xiêu của cây , hiện tại cái tay đó đã to và dài ra nhìu rùi nên trông cây khác lắm , bản thân cái tay dưới bạn tui bẩu cũng ko được để vươn xa quá . Cám ơn bác nhé , tui sẽ chụp ảnh post lên theo yêu cầu của bác :)

4. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Tiện iem khoe cây Ổi ký đá của iem ợ

5. vu tayninh

vu tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    cây xanh của anh.em nghỉ nên chơi tàn thưa va rộng.tạo thế uyển chuyển sẻ hay hơn.đây chỉ là ỳ kiến có gì sơ xuất mong anh thông cảm

6. CuongH

CuongH Active Member

Thích đã nhận:
    40
    góp ý

Cây sanh này rất già rồi đó. Nhưng với giá 45 triệu thì theo tôi bán tốt .
    Còn từ việc định hình cành tán đến việc làm thành cành tán sao cho đẹp, độc đáo, có hồn là cả một quá trình sáng tạo nghệ thuật dài. Các vị trí xuất phát của cành chỉ là làm cho khỏi bị lỗi ( cũng chỉ là tương đối thôi).
    Chúc bạn thành công !

7. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Cây của bạn đẹp đấy. Nếu thật sự không cần tiền thì nên để chơi vì tìm được gốc như vậy cũng khó.

8. tunglahan

tunglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Cây thì đẹp nhưng chốt 1 để thấp thế mất hết cả dáng cây còn gì nữa , nói chung để hoàn thiện cây này còn gian nan lắm , nếu giá 45 t thì bán đi sẽ mua được cây ok hơn nhiều.

9. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Cám ơn các bác đã cho ý kiến chỉ đạo , cây này iem để chơi thôi vì nó là kỷ niệm gắn với một thời gian iem sống và làm việc trong Gia Lai , còn về giá cả thì iem nghĩ có thể đó cũng không phải giá trị thật của nó vì người đến xem biết không bán thì có mất gì đâu mà không buông một hai lời . Cái iem muốn như đã trình bày ở đầu với các bác là bây giờ iem có thể tin tưởng vào đâu để gửi gắm tạo cây này thành một cây đẹp cho iem ạ ( vì thú thực là iem không biết làm cây ) , bác nào có biết có thể cho iem lời tư vấn , địa chỉ và giá thành để iem cân nhắc không ạ ? cám ơn các bác

10. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Hum nay iem mới chụp được cây Sanh post lên cho các bác xem ạ , vì từ khi đưa cây này ra HN phải gửi nhờ nhà bố vợ do nhà iem chật quá . Đây là cây sau một năm so với mấy cái ảnh đầu iem post ạ

Tổng thể cây

11. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Gần hơn chút xíu

hcongthuc thích bài này.
  12. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Gốc cháu nó đây ạ

hcongthuc thích bài này.
  13. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Đây là tay dưới cùng ạ

14. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Đây là tay trên sau đó là ngọn

15. tunglahan

Thích đã nhận:
    134
    Cắt ngay phần to ở tay thứ 03 này đi chỉ để phần nhỏ lại để nuôi thôi . Chốt 01 cũng phải nuôi cho nó có tỷ lệ to hơn các chốt ở trên , nói chung cây này chủ cũ làm bị lỗi nhiều lắm , nếu là cây của tôi thì tôi sẽ cắt hết đi để làm lại từ đầu.

hcongthuc and NAMNHI like this.
  16. cây này em nghĩ bác nên chơi từ 3-5 tán thôi ko nên để tán nhiều làm gì thấy rối, 2 nhánh ở trên tạo thành 1 tán. đây là ý kiến nhất thời có gì bác bỏ qua cho em nếu bác thấy được thì kich cho em 1 cái nhé

17. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Bác tunglahan ơi tay 03 là tay nào ? có phải bác bảo cái tay mà nó đang uốn xà xuống dưới không ? hic , nếu vậy ý bạn iem là nuôi cái tay đó to và dài ra nữa xà xuống thấp bác ạ :( , về phía iem thì đúng là đang thấy phần ngọn và mấy tay gần ngọn còi quá chưa tương xứng với thân cây nên đang cố nuôi cho nó to ra nữa , còn cái tay 01 thấp nhất hiện tại rất to ạ chỉ có cái nó chưa xòe rộng ra thôi , hic
    Nghề chơi quả là công phu :crying:

18. phecay

phecay Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi thì bạn nên bỏ tay dưới cùng của cây này đi là ok .nếu bạn muốn các tay trên to nhanh thì nên cho cây này xuống vườn nuôi .nếu bạn để tay dưới cùng thì cây này mắc nhiều lỗi quá .

19. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào bạn!
    Hôm trước bạn chụp hình xa quá nên không rõ. Nhưng mình nghĩ cây này là giống sanh ở ngoài miền bắc. Cây này chắc người ta sửa cũng lâu rồi. Bạn về cắt tỉa lại cũng OK đấy. Cây này tuổi chắc khoảng cỡ 15 đến 17 năm.

20. tunglahan

Thích đã nhận:
    134
    Bạn xem sửa như này có được không.