cây sao nhỏ của Jiiang

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Jiiang, 3/2/10.

1. Jiiang

Jiiang New Member

Thích đã nhận:
    3
    Cả tháng nay bế quan luyện công.... ngồi mày mò, lọ mọ 1 mình trên net :) tìm hiểu về cách trồng sao nhỏ cho ra lá màu hồng phấn... thế nên ngồi chế phân nhét có hàm lượng Fe cao hơn 1 tí như hướng dẫn nhét thử vào 1 cây, nó ko ra hồng phấn mà ra lá trắng :( có ai biết cách làm sao nhỏ ra màu hồng phấn xin chỉ giáo Jiiang với.

hình

Mong các cao nhân giúp đỡ cho hậu bối

2. KuGung

KuGung New Member

Thích đã nhận:
    1
    sao nhỏ của bạn không được mướt lắm hi
    à cho mình hỏi Jiiang là phiên âm Hán Việt tên bạn à:)

3. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    Theo kinh nghiệm học tập từ các chú các anh trên diễn đàn đặc biệt là chú Cảnh Hovaten và anh Hiếudylan là điển hình trong những ng trồng sao nhỏ thành công, ko nhất thiết nhiều Fe sẽ làm cho sao nhỏ có mầu hồng phấn mà là khi cây đc trồng trong môi trường thích hợp đạt độ căng nhất sẽ có mầu hồng phấn này, có một số kinh nghiệm mình cũng học đc 1 ít nhưng vì trình độ có hạn nên ko dám lạm bàn, có lẽ nên để các chú các anh làm 1 bài nói rõ về vấn đề trồng sao nhỏ này:D

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Theo kinh nghiệm của VR thì cây sung nhất khi lá già có mầu xanh thẫm, là non có mầu xanh nhạt hơn 1 chút. Tất cả các mầu khác của lá sao nhỏ như mầu hồng, xanh hơi nâu, trắng, xanh rất nhạt ... đều là biểu hiện của việc thiếu/thừa dinh dưỡng hoặc tình trạng cây đang bị sốc. Việc cây sốc rất hay xảy ra, chủ yếu là do ta nhỏ phân nước hoặc thay nước.
    Nếu bạn đang có cây mầu xanh thì tạo mầu hồng phấn cũng không khó, chỉ cần thay nước 50-70% là sau vài giờ, lá non sẽ chuyển thành mầu hồng phấn, lá già sẽ thành xanh nhạt

vponline, superpig, hovaten and 2 others like this.
  5. Jiiang

Jiiang New Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn bạn teptambot cho mình biết chút kinh nghiệm, bạn cứ tự do viết kinh nghiệm riêng cho mình học hỏi.

Đặc biết cám ơn chú Vinhrau, lần trước post bài xin giúp đỡ, lần nào cũng thấy chú nhiệt tình chỉ giáo ... :) cháu rất cảm kích.

hình cây sao nhỏ ra lá hồng phấn - nhìn rất đẹp :)

ps: tên mình là Giang, phiên âm tiếng Hán là Yang/ phiên âm Quốc tế là Jiang :D (hình như vậy) hì hì

pnmekong and vponline like this.