Cây súng đỏ bị rêu

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi trantankhoa, 7/2/06.

1. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Xin chào mọi người,

Trước Tết em có mua cây súng đỏ này về trồng thử do thấy cái màu của nó hay hay :blushing: Nhưng giống như anh codai có nói thì lúc nào cây này cũng cố vươn lên mặt nước, nên em cũng cố cắt những cái lá đó đi luôn :blushing: Tuy nhiên, mấy hôm nay em thấy có cái lá nó bị thế này, ko bít là rêu hay cái gì, và xử lý nó thế nào nên hỏi moị người. Em đã thử lấy tay vuốt cái lá nhưng nó cũng ko ra.:mad:

Còn con đen đó, ko bít nó ăn cái giống gì trên lá nữa, mà thấy nó ăn liên tục á :confused: Nó là vật thí nghiệm cho chất lượng nước của một hồ em mới làm, định bỏ rồi nhưng thấy nó xấu xí tự nhiên tội nghiệp nên để lại nuôi thôi :blushing:

Mọi ngươì xin góp ý giúp em, em chỉ sợ bọn rêu này nó mà lây qua mấy cái lá khác chắc chít, :crying: ko tài nào gỡ ra cả

Chào tất cả mọi người.

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    THeo miình đây là rêu sợi, tran tan khoa nên ngắt bỏ nó đi ngay, vị trí cây này chắc đã được ưu tiên ở vị trí có ánh sáng mạnh, nhìn chung với Súng tì nên chịu khó ngắt bỏ lá nhoi lên sau một thời gian các lá sẽ có cuống rất ngắn và chụm lại thành một bụi

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @Khoa: rêu này không thể gỡ được! có bao nhiêu lá bị thì ông ngắt bỏ hết đi! để lan ra cả bụi là đau thương lắm àh..cái này tui bị rùi..kinh nghiệm của tui là trồng những cây súng đỏ vào chỗ vừa đủ sáng, nếu sáng mạnh quá(ví như giữa hồ)thì chắc chắn bị dính cái đồ ma này...chia bùn nhe!nhưng không sao..trị dễ mà!:)

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Nếu cây súng này chung một hồ với cái lá màu xanh thở hổn hển thì bạn để ý dùm cho codai sau vài ngày nữa cái lá màu xanh có phát triển to hơn , mỏng hơn và ......dể bị nát hơn khi môi trường bể thay đổi hay không? Phần codai hy vọng là bạn không gặp trường hợp như vậy. Bạn có ảnh nào chụp toàn bể không ? Thân