Cây thái dương bị cháy lá !

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi meoconkitty, 15/1/08.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị,
    Mình có trồng 2 nhánh Thái dương (mua chổ cao quý), nền tự trộn, không CO2. Lúc đầu cây phát triển bình thường, nhưng sau 2 tháng, các lá có hiện tượng bị cháy ở cuốn lá, cây chuyển sang màu hơi vàng.
    Mong được các anh chị hướng dẫn cách chăm sóc.
    Thân.

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nền tự trộn là nền gì mới đc chứ lỵ, thành phần thế nào??? bạn nên chụp hình rồi pót lên

bạn cứ thử cho thêm phân nước và CO2 xem sao

3. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cháy ở cuống lá hay ở ngọn lá??. Nhiệt độ hơi cao cây thái dương rất dể bị cháy ngọn.Còn màu vàng không được xanh mướt là do thiếu Co2, cây quang hợp kém nên màu sắc nó như thế.

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Bạn cần gửi hình ảnh cây kèm theo và các thông sô cụ thể về ánh sáng, C02 sử dụng phân ( tự trộn thì trộn cái gì ) thì các bạn mới có cơ sở để đoán bệnh giùm bạn.

5. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn planti và thelonelywarrior đã trả lời.
    Hiện tượng các lá non bị cháy và chuyển sang thối rữa. Hiện tại thì mình đã thêm CO2. Có thể do nhiệt độ cao ( do trước đó mình trồng trong góc hổ, sau đó đem chúng ra giữa hồ, ngay sáng của đèn).
    Mình sẽ dời lại vị trí cũ xem thế nào.
    Thân.

6. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây nhà mình cũng bị đen lá nhưng chưa có cách nào chữa cả. Khi mới mua về thì rất đẹp nhưng bây giờ thì chỉ còn ngọn ở giữa còn xanh còn lại đã chuyển thành màu đen( các cây khác thì phát triển bình thường). Theo người bán nói là do thay đổi môi trường sống nên nó bị như vậy đừng lo cây không chết, đợi một vài tháng là cây phát triển lại là được. Bạn nào có cách trị cho mình học hỏi với. Mình dùng nền trộn phân giun đỏ, có phân nước,có CO2, bậc đèn từ 12 giờ trưa đến 10 giờ tối.

7. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    thái dương nhà mình cũng bị thế- mình chia ra trồng 2 hồ: hồ lớn 1m2 lọc tràn ,đèn 4 bóng jebo, co2 có- 1 giây 2 gọt,. 35 kg phân nền trộn sẳn của anh codai sỏi trứng dầy 4cm nhiệt độ không quá 28 - nhưng 2 hồ vẩn bị như nhau - lá vẩn chuyển sang vàng và đầu chóp lá màu đen.cây ko chết vì thấy ra nhánh con nhưng ko phát triển chiều cao thêm- xin các cao thủ cho biết cách khác phục. cám ơn rất nhiều

8. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn thử post hình lên xem thế nào nha đẻ có cách chữa trị chứ nếu o có hình thì biết dằng mù nào mà chữa hê hê. Bể nhà mình cũng có hiện tượng như vậy rồi nè

9. hoangduy_kontum

Thích đã nhận:
    32
    hình nó đây lúc trước
    và bây giờ ..mổi lần nhìn là chảy nước mắt - nhìn như mấy cọng cải chua xào lòng bò
    mong các cao thủ ra tay giúp đở

Last edited: 8/6/08
  10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nếu độ ph trong bể bạn không quá cao thì bạn nên dinh dưỡng vào mỗi khi thay nước . Trường hợp bể bạn hiện nay thái dương đã quá yếu cần tăng lượng dinh dưỡng số " 3" lên gấp đôi chỉ định . Để trồng được thái duơng chúng ta cần phải có kinh nghiệm. Dưới đây là hình chụp một bể sau lần thay nước như định kỳ thì toàn bộ cây trong bể vẫn phát triển bình thường chỉ duy nhất thái dưong là bị vàng lá , một số khác bị nát phần thân và nổi lên mặt nước. Sau khi chăm sóc lại thái dương đã hồi phục nhưng cây bên cạnh có lá cũ vẫn còn bị vàng .

Diệp tài hồng lá kim vẫn khỏe và đẹp .

Một số cây nổi trên mặt nước đã cho ra rễ và lá mới xanh hơn , dù sao vết tích cũ vẫn còn.
    Hồ của bạn dài 1m2 còn rộng là bao nhiêu vậy?

11. hoangduy_kontum

Thích đã nhận:
    32
    hi chào anh
    hồ 1m2 x55 x45 35 kg phân có ít quá ko anh -do phần giửa hồ em tạo cảnh nên phân nền em chỉ tập trung ra 2 đầu hồ -do em thấy hồ có hiện tượng bị riêu tóc màu đen nên chưa dùng phân nước lần nào - hồ được gần 1 tháng tuổi 2 tuần đầu thường xuyên thay nước 2 tuần sau 1tuần 1/3 hồ - đèn mở 10 -12 h/ ngày trưa nghĩ chiều và tối chỉ mở 2 bóng- CO2 gắn vào cái bơm nhỏ đánh tan 24/24 ngoại trừ thái dương em thấy mấy loại khác vẩn phát tryển bình thường

anh nhìn xem hồ em thử nhé -em ko dán tranh hậu vì phải trông chừng xe cho khách

Dân miền núi đang lò mò tập chơi hồ rong,có gì cần thay đổi và khắc phục mong anh chỉ thêm cho -cám ơn anh đả cho ý kiến

Last edited: 9/6/08