cây thở, cây không thở, khó hiểu?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi duc 13, 13/6/08.

1. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    các bác ơi, nhà e có 1 bể trong nhà và ngoài trời, cá` 2 đều hok chơi CO2 nhưng trong nhà e hok thấy chúng nó thở , mà ngoài trời e thấy nó thở tận rễ lận đó, cây nào cây nấy thở tội lắm, và nếu e mua 1 bình CO2 về, hồ 1m ngang 40 cao 50, 2 đèn 90cm 30w và 1 hồ 60 ngang 30 cao, 2 đèn 60 2w liệu chúng có thở không mấy anh, em sợ mua về chúng không thở là mệt nữa, và e có thể dùng 1 bình CO2 cho 2 hồ không (dùng ống nối đó, nhưng sợ nó xì)
    mong các bác giúp em với nhá

2. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình đang dùng 1 bình Co2 cho 2 hồ, lâu lâu chỉnh không khéo thì nó làm cái xì giật cả mình nhưng không sao :D.Mình xã van tổng rồi khóa lại liền sau đó mới từ từ chỉnh van giảm áp cho Co2 ra từ từ . Cánh này hơi mất công vì khoảng 30' lại phải chỉnh lại nhưng mình lảm như thế cho chắc ăn nếu bị xì thì chỉ mất 1 ít Co2 trong van thôi còn lại trong bình còn nguyên.Vấn đề cây thở thì hên xui à mình chưa bao giờ thấy cây thở như các bác trên 4rum này.

3. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đôi khi bạn khôn cần Co2, nhưng ánh sáng tăng cường mạnh hơn nữa, và thiết bị lọc để vòi cấp nước cao hơn mặt nước để đánh bọt xuống mặt nước thì cây sẽ thở rất nhiều, tuy nhiên nếu có Co2 thì cây sẽ thở tốt hơn. Nhưng thở hay không không quan trọng lắm đâu như anh Codai có nói ý..;)

4. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Mình đồng ý với planti, thở hay không thở không quan trọng, miễn sao nó xanh tốt và phát triển là ok :)

5. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đức nếu e mua bình Co2 phải cẩn thận ko thôi nó nổ đó nha he he....

6. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    cho e hỏi, hồ e 1m ngang 40 cao 50 dùng 2 đèn 90cm 30w, liệu có d0ủ khi dùng thêm CO2 hok vậy, lở mua bình CO2 dìa nó hok thở chắc e lấy e thở luôn quá
    hic, và các bác có biết ai bán bình CO2 hok để e mua nhá
    thanks trước

7. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nước chảy tôt cũng là điểm giúp trao đổi co2, hồ mình dùng co2, gắn trực tiếp vào máy lọc, chỉ có bụi khổng lồ họ Trầu là thở như trâu, mọi người tin nổi ko? bọt khí bự gần bằng hột đậu phộng đó, tiếc là ngoài chúng nó ra thì tụi khác ko thở gì hết. thua!

8. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mình nghĩ là phải thêm 1 đèn nữa là đạt yêu cầu,2 đèn thì hơi bị yếu đó bạn..muốn cây thở khi bạn sục CO2 vào thì bạn nên để mặt nước yên tĩnh thì cây sẽ thở ác liệt.Mình ở HN nên ko trả lời câu tiếp theo của bạn được.Chúc bạn thành công với bể của mình.Thân

9. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào bạn tranbachung ,cho mình hỏi thêm chút.Khi sục Co2 theo bạn để mặt nước yên tĩnh vậy mình phải tắt máy lọc ? Hay bạn nói rõ giùm cách sục khí Co2 như thế nào giúp mình hiểu thêm được không vậy.Minh không có cốc trộn Co2 mà chỉ dùng bông ráy tai nhét vào dây truyền dịch.Người mới chơi hỏi nhiều xin bạn thông cảm.

10. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    để ngay đầu hút máy lọc thì nó đánh tan bọt CO2 ra khắp bể nên hoà tan tốt hơn, còn để mặt nước yên tĩnh để Co2 tồn tại lâu hơn trong nước, cây cối sẽ hấp thụ dễ hơn

11. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cách hòa tan co2 của hồ mình đây, tiện thể hỏi luôn, bóng NEC 6 tấc có gắn vừa với máng công nghiệp hay máng Jebo ko? giá bi nhiêu?

12. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hì, cách này của bạn coi chừng chết vi sinh đó nha.Còn vụ thở hay không thì nhà anh cây thở nè duc13, hồ bé tí ko lọc ko CO2 nhưng mà đèn 12h/1 ngày , 1li1t nước=1,5 W

13. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    chịu khó tới nhà bác Codai mà ngắm cây thở hay coi hình của bác ấy up lên nhiều cây thở đẹp lắm thế cũng đã mắt rồi, còn cây ở nhà thì rình có hôm thấy thở đó.

14. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    hihi. lần đầu nghe cây thở đó, vì chưa lần nào thấy được cây thở cả , nhưng vẫn xanh tốt thì ok òi.