cây thủy cúc và TCN

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi vonghon, 10/2/14.

1. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    tình hình là mình có 1 người bạn có chồng 2 loại cây này nhưng thấy có hiện tượng không bình thường cây thủy cúc thì đã chồng được hơn 1 tháng mà vẫn như lá cạn. tcn thì cây phát chiển chậm ngọn bị ngóc lên như thiếu sáng nhưng hiện bể đang thừa sáng và bị tảo nâu không rõ là cây bị tảo nâu nên thế hay hiện tượng gì, mong mọi người dúp đỡ [​IMG][​IMG]

Last edited: 10/2/14
  2. OsVEnO

OsVEnO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bác cho thông số tí đi :D, Bể xài BonBon hở bác :3.?
    Có j thử thay nướ nhiều nhiều xem sao ạ ^^

3. hungnuoc

hungnuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bể của bác giống bể e mấy tuần trc, bác nên thay nc tuần 2 lần. Tắt đèn 2 ngày rồi bật 1 ngày, lặp lại chu kỳ tắt bật như vậy.

4. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    biểu hiện của cây không thể do thừa sáng đâu bạn ah.nếu bể mới thì do chưa ổn định và thừa dưỡng.không ai có chế độ bật đèn như bạn hungnuoc đâu:)))

5. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    mình cảm giác như bể này dùng nền ADA rởm rồi.nước bị bụi của nền nên nhìn ko đc trong.có chút suy đoán thôi vì mình cũng đã từng dùng phải ADA chất lượng kém.và chất lượng nứoc cũng ntn,tảo nâu hoành hành dã man,đừng ném đá mình nhé ^^

6. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    tình hình bể bị tảo nâu thì mình biết rồi nhưng điều mình thắc mắc là bể 1m2x40x50 4 bóng 10k 1 bóng 6k4(t5ho). 54w 1 bóng nhưng tcn vẫn bị ngóc lên còn thủy cúc thì cứ ra lá như lá cạn hic bó tay:(

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:32 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:25 AM ----------

bể bạn mình dùng nền bonbon bạn ạ thank bạn đã góp y

7. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    bạn bóc lớp nilon dán ở tấm mica đèn Odysea chưa? .

8. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    hê thống đèn bạn mình sử dụng dc nửa năm rồi, vấn đề khi đem máng đèn về mà không bóc nilon ở tấm mica mà sử dụng được thì bó tay...

9. tinh_ban

tinh_ban Member

Thích đã nhận:
    21
    bác này giống em :D mà e có thắc mắc là bể e cũng bị như bác này : TCN ra lá non nhưng lá có màu nhạt ko biết là bình thường hay không?
    còn về ngọn TCN ngóc nên theo e đoán là do : TCN đang bị tảo nâu bám lá => không thể quang hợp hoặc khả năng quang hợp qua lá đó kém => lá mới sẽ có xu hướng tìm AS mạnh hơn để quang hợp bù cho những lá bị rêu .Mà cũng rất có thể cái hiện tượng lá non nhạt màu là do quang hợp kém ấy chứ!
    Suy đoán của e, các bác nhẹ tay nhé!
    à còn thủy cúc 1 là bác chờ chắc chắn là sẽ ra lá nước thôi 2 là bác cắt phần trên đi để nó ra nhánh mới xem. Thủy cúc mọc nhanh mà!

10. Sukiaki

Sukiaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Không hiểu là do kính bạn mờ do rêu hay nước đục, nhưng trước tiên bạn nên xử lý tảo nâu thật nhanh đi, không có rồi sớm muộn cũng chết hết cây vì lá cũ bị rêu mọc không quang hợp được, sau tảo phát triển mạnh, lá mới nhú ra tí đã bị tảo bám kín cây sẽ chết, các cây to không chết thì cũng còi cọc. Không phát triển được. Trước mình có dùng Tép mồi xử lý tảo nâu và rêu tóc rất hiệu quả. Sau đó xử lý bọn tép mồi bằng 1 em thần tiên bỏ đói, vài hôm là hết sạch tép mồi, vớt thần tiên ra là OK. Không phải sử dụng hóa học.
    Thủy cúc cao thế kia rồi, bạn cứ mạnh tay cắt nhiệt tình. Nó sẽ đẻ nhánh càng đẹp và khỏe hơn..

aspell and tinh_ban like this.
  11. tinh_ban

tinh_ban Member

Thích đã nhận:
    21
    vừa ngó qua top bác show cái bể TCN công nhận là bò nhanh thật :D e hỏi ngu tí tép mồi là tép con bán ngoài chợ hả bác? và chọn con nào? ( đục ỏ cái , to or nhỏ) bể 60 thì khoảng bao nhiêu con và màu lá TCN mới ra bị mất màu là sao nhỉ thanks!

12. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    tép mồi là nhưng con tôm con hay còn gọi là tôm riu ( một số vùng từ tép đc dùng để gọi những con cá nhỏ). còn theo ý kiến ngu muội của mình thì tcn bị mất mầu là do thiếu co2 hoặc bể chưa ổn định .

tinh_ban thích bài này.
  13. tinh_ban

tinh_ban Member

Thích đã nhận:
    21
    Bí qua ra vác 3 lạng tôm về ( hơi to tí :D) thả chục con còn lại làm 1 bữa :D .Còn về TCN mất màu chắc là do môi trường chứ CO2 e nghĩ ko phải đâu

14. vonghon

Thích đã nhận:
    48
    như mình chồng tcn thì lá trắng có rất nhiều khả năng. 1 khi bể cây quá nhiều cây tcn lá bị trắng thiếu CO2, 2 khi bể đã hết dưỡng chất cây yếu lá trắng, 3 bể mới chưa ổn định lá trắng( muốn tèo),4 bị rêu hại lá không quang hợp được bị trắng, đấy là những trường hợp mình đã bị còn nhiều nguyên nhân khác thì mình không biết.

tinh_ban thích bài này.
  15. Sukiaki

Sukiaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Tép mồi, nó chỉ bé nhỏ hơn đầu đũa, mình dùng bể 2,4m thả cỡ 1 lạng, nhưng mà cái này mình đi bắt về được chứ ko mua nên ko biết ở đâu bán.. Hàng cá cảnh thường thấy loại này bán cho mấy bác nuôi cá ăn thịt dùng.. Nhưng thường thì giờ các pro hay dùng cách xài thuốc cho gọn. Nếu bể của bạn không quá lớn và không có nhiều loại cá ốc khó vớt ra thì cứ đánh thuốc cho nó nhanh bác ạ, thuốc xong thay nước vài lần là ok thôi.
    Nếu thiếu CO2 còn 1 cách tạm thời khá hiệu quả là bạn tắt lọc ( chú ý nếu có nhiều cá có thể dẫn đến thiếu O2 cho cá tép ) Khi lọc vận hành, mặt nước chuyển động lượng O2 vào nước rất nhiều, chính vì thế khi tắt lọc đi, bạn sẽ thấy CO2 tăng nhanh, cây thở nhìn thấy được... Mỗi ngày tắt 1 2 tiếng tùy theo dung tích nước của bạn là ok. Đầu tư CO2 khi ĐK có thể

16. tinh_ban

tinh_ban Member

Thích đã nhận:
    21
    năm trước em có mua 2 lọ về dùng mà chả thấy hiệu quả gì cả thế là vứt xó từ đó đến giờ , giờ cũng ngại chả dùng, chăm chỉ thay 10 % nước RO mỗi ngày + men vi sinh xem sao :D

17. cacanhhen

cacanhhen Banned

Thích đã nhận:
    13
    ảnh die hết rồi b ơi
    ...........................................................................