Cây thủy sinh bị úa lá rồi chết

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Angel Fish, 11/5/08.

1. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình đã tốn rất nhiều tiền để mua cây thủy sinh để trồng trong bể .Những chỉ sau vài ngày ,chúng đã dần chuyển thành màu vàng rồi chết dần chết dần .Ở đầu lá như bị cháy .Mình chẳng biết phải làm sao ~X( mong được giúp đỡ.

2. quanghung

quanghung Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cây bị úa lá có nhiều nguyên nhân, bạn nên xem lại nền, lọc, ánh sáng xem đã phù hợp với cây chưa.

3. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn k nói cụ thể nền xài phân jì?.theo mình chắc do nước bạn xài là nước giếng phải không?. Hoặc là bạn xài phân tự trộn,và khi cắm cây bạn cắm nó quá sâu xuống tậy đáy lớp phân nên rể cây bị thúi chăng. ;)

4. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình xài nước giếng cây cũng phát triển bình thường có sao đâu :rolleyes:

5. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nước giếng cây sống phà phà ^^
    Rất nhiều nguyên nhân cây chết, bạn nên nói rõ chi tiết hơn thông số hồ:
    _ kích thước: Dài rộng cao
    _ Nền: tự trộn, hay ADA ...
    _ Đèn: hiệu gì, nhiều W, dài bao nhiêu, dùng bao nhiêu bóng
    _ Nước: loại nào (lavie, giếng, nc sông, nc máy ...), PH? -> cái nì cũng quang trọng lắm nha.
    _ Lọc nc: tự tràn, lọc ngoài ... bên trong lọc bạn cho những thứ nèo
    Đầy đủ thì anh em mới có thể giúp đỡ cho bạn được.

6. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Hồ rất nhỏ 5 x 3 x 3 dm;Dùng nước máy;Ph = 7 ;Dùng lọc tràn ,ngăn 1 là bông lọc ,ngăn 2 là san hô;Đèn hiệu roxin 220V 4 tấc và dùng 1 bóng.
    Không biết có liền quan gì đến lựong Co2 trong nứoc ko?

7. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Theo mình nghĩ có cây chết do ly do sau:
    _ San hô trong hộp lọc làm tăng PH nc, lấy nóa ra thay bằng BIORING, nham thạch
    _ Đèn ROXIN nghe lạ quá, bạn có chắc là đèn dùng cho hồ TS ko??? trên bóng đèn có ghi độ K (ví dụ JEBO 1000k). Nếu ko thì ko phải đèn dùng cho TS thì thay bằng bóng JEBO cũng OK.
    _ Hồ 50 x 30 x30 cm dùng 1 bóng 40 cm ko đủ sáng đâu bạn ui, thay bằng 2 bóng 60 cm JEBO (35k 1 bóng)
    _ Chế độ thay nc của bạn như thế nào ??? cũng ảnh hưởng
    Góp ý chút xíu he :D (huynh nào thấy sai thì nói em sửa liền )
    _ Nhiệt độ nc thường 28-30 độ C, tùy loại cây bạn trồng trong hồ của bạn nữa nha ko có mặc định ^^
    _ Co2 theo mình hồ bạn nhỏ, 1-2 giọt/1s là ok. Ko cần CO2 cây vẫn sống, nhưng ko sung lắm.
    _ Bạn bổ sung thêm VI SINH, cho 1 muỗng ăn YAOURT men vi sinh MAI VIỆT, sục khí khoảng 30 phút.

8. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - Bóng thì ko nhất thiết phải dùng cho thuỷ sinh mới dùng đc, bóng Phillip, Điện Quang vẫn dùng tốt. Osram 865 thực chất cũng chỉ là bóng dùng trong gia đình thôi ^^. Tuỳ đk kinh tế để mua bóng vậy :D
    - Nếu dùng 2 bóng 40 sẽ đẹp hơn( ko bị lòi 2 đầu máng đèn ra ngoài wá nhiều). 2 bóng 60 hơi dư sáng 1 chút.
    - Nếu duy trì ở 25~ 26 thì tuyệt vời. Đừng để nhiệt độ wá 28 trong thời gian dài, 1 số loại sẽ úa lá và chết rất nhanh, 1 số ko chết nhưng úa vàng, ko đẹp.
    - CO2 có thể có hoặc ko vì ko có cũng ko làm cây chết đc, nhưng nếu có sẽ đẹp hơn ^^

9. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đèn 1 bóng 40cm cho hồ dài 50cm cũng không thiếu sáng mấy vì hồ chỉ cao và rộng 30cm nhưng nếu đổi bóng chuyên dùng cho hồ Thủy Sinh thì tốt hơn và nếu thêm 1 bóng thì chắc chắn Cây quang hợp nhiều hơn. Mình nghĩ vấn đề ở đây là do bạn cho San Hô vào ngăn lọc pH vượt 8 nên Cây úa lá và nếu cứ để như vậy thì sớm muộn sẽ không còn 1 Cây nào trong hồ, bạn lấy hết San Hô ra (thay Bio Rings hoặc Nham Thạch như Billykid nói), bắt hết Cá ra (nếu có), thay 100% nước trong hồ (cái này Cây sẽ bị sốc nhưng pH giảm nhanh, còn thay 30% thì phải thay 3 lần) theo mình thì nên thay 100% vì sẽ giảm ngay độ cứng và pH, Cây có tèo thì mua thêm :).

10. manuvn

manuvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình vừa xài nước giếng, vừa xài nền tự trộn luôn có sao đâu nà? Chỉ gặp một trục trặc nhỏ là cây lên không kịp cắt thôi.

Ten tai khoan thích bài này.
  11. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Tham khảo link dưới bạn sẽ thấy bóng điện quang và bóng dùng cho TS khác nhau thế nào
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=5537
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4241
    Không phài bóng nào cũng dùng đc cho hồ TS đâu ban ơi. Mình chỉ bít loại 60 dùng cho TS còn 40 thì hem bít (huynh nào bít chỉ dùm :blushing:)
    TP. HCM mà 25-26*C thì hơi bi tốn MONEY :D xuống đc 28 là mình mừng lắm rồi, còn trung bình từ 29-30 cao điểm mùa nóng 31 (quạt chạy 24/24 mới xuống đc 30).
    To angelfish: bạn rút thử 1 cây nào èo uột lên xem thử có ra rể hem (mình đoán là ko ra nổi đâu). Kiểm tra xem cái nền của bạn có còn CỨU đc ko, bới nhẹ lớp sỏi trên mặt, bóc 1 lớp phân ở dưới lên xem nó như thế nào:
    _ Đen thui, thúi như nước cống thì thua. Làm lại nền đi, vì phân ở dưới hư rùi. Mình hem bít cách làm sao cải tạo lại nền bị thúi lên như vậy, chỉ vứt (Bác nào bít chỉ dùm em lun :D)
    _ Không hôi, màu như lúc đàu bạn trộn thì hope là còn dùng đc (hi vọng nên của bạn còn sài đc #:-S)

Last edited: 13/5/08
  12. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Chính xác cắt cắm mỏi tay thôi chứ có vấn đề gì đâu =))

13. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    xài nước giếng sống phà phà cũng tùy người biết xài thôi bạn.Nước giếng cũng phải ngâm ,xử lý chứ đâu có cho thẳng vào hồ được đâu ngoại trừ bạn cho dung dịch tăng Ph, nhưng cũng rêu xanh lên phà phà như thường hà.Vì bạn này nói cây mau chết nên mình hỏi thử nguyên nhân thế nào thôi. Bóng đèn 1 bóng 40 vẫn sống được, chỉ hơi yếu. Nhưng không đến nỗi 2,3 ngày héo lá đến chết. Mình nghĩ nằm ở chổ nước máy ph đã cao. Thêm ngăn lọc san hô nên chắc ph sẽ cao hơn 8.0 như vậy tính kiềm cây mau đi hơn là tính axit yếu.

14. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Nước nào cũng có rêu hết, nc suối lavie còn có nói chi nước giếng kkakakak :D.
    Nước giếng tuỳ nơi, tuỳ mùa tính chất nước cũng khác nhau, dùng nó cũng ghê lắm. Có nc máy đâu dùng phải tập sống chung với noá thui

Last edited: 13/5/08
  15. aquavocano

aquavocano Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này là đoán mò hay là thực nhiệm vậy bạn ?

16. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cây nào mà sợ chết bác cứ kí gửi tại bể em cũng được nè,khì khì

17. Angel Fish

Thích đã nhận:
    8
    Mình đã phát hiện độ PH của nước quá cao ,đất không đủ chất dinh dưỡng (rất ít phân) và lượng Co2 trong nước quá ít nên cây mới bị như vậy.Chứ bóng đèn không liên quan gì sất.
    Mình đã mua thêm cây thủy sinh và sửa lại tất cả sai sót ,kết quả rất khả quan .Cây không còn bị úa ,thân không còn bị rã mềm ,đầu lá không thấy đen như bị cháy nữa .Giữ được tình trạng đó vài ngày .
    Hôm qua mình bắt đầu thả thử 0.5k cá trăm vào bể .Sáng nay ra thăm bể thấy chết sạch.Trên mặt nước và dưới đáy lên láng cá chết .Không có đứa nào sống sót cả .Mong các pác cho biết nguyên nhân.
    Em mới tập làm bể thủy sinh nên còn dốt lắm ạ.:(

18. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  19. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình nghĩ nên thay san hô trong ngăn lọc đi bác. Có thể san hô làm tăng PH nên cây nó không lên nổi đó. Nên xem lại nền tự trộn của bạn nữa. Nếu được bạn cho biết công thức để mọi người xem giúp cho.

20. hungtdm

hungtdm New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng bị trường hợp như bạn Angle Fish, mình mới chôi TS, mới setup hồ 80x40x50 xài phân Tracatu DBO, nước giếng, lọc ngoài, đèn Điện Quang 2 bóng 15w thắp 15h mỗi ngày, nước trong PH = 7.5 nhưng không biết vì lý do gì mà cây mới trồng khoảng 2-3 ngày là bắt đầu úa lá và thúi thân, mình trồng cắm sâu đến lớp phân. Mình không biết lý do gì mong có ai biết chỉ giáo cho vài bí kip.