Cây to quá.

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi ltdhong, 16/8/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình tính sưu tầm 1 ít cây để làm 1 hồ thủy sinh, bỏ đỡ vào cái khạp, ko hiểu sao cái cây này nó vọt lên nhanh quá, lúc mới đem về, nó nhỏ xíu, nằm ở dưới đít khạp vậy mà bây giờ nó cao quá chừng. .
    Mấy bác có cách nào làm cho nó teo lại để bỏ vào hồ ko? chỉ giúp với.

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    ltdlong ui, cây này là cây mã đề, nó phải vọt lên khỏi mặt nước mới sống được, bác có hãm nó cách mấy thì trước sau gì nó cũng vọt lên thôi...bản chất nó không thể sống hoàn toàn dưới nước một cách bình thường được đâu...

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây này thuộc họ trầu đây mà, nhưng thân cứng nên không "mỹ" lắm...bác cứ vặt hết lá to đi, để lại cái gốc và 2-3 lá ngọn thui là vừa hồ ngay...
    Tìm ra rùi, tên KH là: Echinodorus grandiflorus - trầu hoa lớn
    @Py: không phải cây mã đề đâu Py, vì hoa mã đề khác hoàn toàn, loại này sống bán cạn nên cho vào hồ được 1 thời gian..chính là cái "cây gù" dạo nọ Blue nói đó...:D

Last edited: 16/8/06
  4. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD: Py đã cố tình né cái tên tuyệt cú mèo của bác, nhưng do bác khưi nó lên đó nha...
    đúng như bác nói, tuy có nhiều tên địa phương, nhưng đây chắc chắn là 1 giống trầu mọc tự nhiên tại Việt nam. Có điều khi Py làm như bác chỉ thì nó cũng chỉ được 1 thời gian quá độ trong nước, sau đó cũng tìm cách vọt lên...trông rất chán...

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Hì hì, GC thì ngược lại, trồng cây này suốt 3 tháng trời mà nó chỉ ra lá nước, kích thước lá ngày càng lớn, bản lá to gần bằng lá súng xanh Nhật, màu sắc cũng tươi i hệt chứ không giống lá cạn, và muốn nó cao nhưng nó chẳng hề cao.......

6. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @Py : tên quá hay mà pác hé...nên thỉnh thoảng phải hâ, nóng lại cho Dzui Dzui mà :applause: đúng ko pác BD....:laughing:
    - Cây này mình cũng cho xuống hồ non bộ thế là chúng thi đua chòi lên mặt nước (nhưng chỉ dừng lại trên mặt nước thôi ~giống lá sen súng lắm) và chỉ có hoa là vượt lên khỏi mặt nước mà nở xum xuê thôi (giống y như bàn tay chúm chím xoè ra một cô gái dzi đoá:-* )

7. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD và GC: nghe hai bác nói Py ham wá, về xách kéo 'chuyển đổi giới tính' cái cây to nhất ao. có chộp hình trước và sau khi giải phẫu, chờ vài hôm nữa có kết quả Py post lên nhé.
    @BD: Cây...hoành tráng của tớ có vấn đề gì là bác phải đền đó...hihi
    @bongbongca: bác nhớ dai thiệt, kiểu này thì Cá heo mắc lưới rùi...
    @ltdhong: bác để Py thí nghiệm xong hãy bắt chước nhé, kẻo bị tổn thất nặng nề cho cả 2 thì dở hơi lém...

8. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @py & ltdhong : theo mình 2 bác ko cần tĩa tót hay giải phẩu thẫm mỹ chi cho vất vả ah, các pác có thấy mấy cây con mọc ra từ hoa của chúng ko? "khéo léo" di chuyển chúng , cho chúng tiếp xúc nước nhằm kích thích chúng ra rễ....nếu mình nhớ ko lầm thì vài ba hôm là có rễ con liền...thế là cứ mạnh tay..bụp bụp...cắt ngay cây con đó mà cho vài hồ TS...hhehe....

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cái dzụ này hay a! Mình thấy nó có trái rồi . Để mình về làm theo hướng dẫn của bác xem sao.
    Cám ơn bác nhé!

10. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cây này là cây"hoàng quân hoa lớn" loại này chỉ thích hợp cho loại bể to mà thôi .nhà tôi nhiều cây này lắm ,khi vô bể trông vít lắm ,đây là một loại đẹp và rất dễ trồng,bạn có thể gây giống bằng hạt của cây