Cây trắng ngọn và có những mảng thâm đen

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Bad_Guy, 10/7/06.

1. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Tình hình lá rất bi đát các anh chị cô chú ạ. Nhà cháu mới trồng cây được khoảng 1 tuần, sau 3 ngày đầu tươi tốt thì bây giờ xuất hiện hiện tượng trắng ngọn và có những mảng màu thâm, đen trên ngọn.(nhìn kỹ là những chấm đen li ti)
    Nền nham thạch,aquabase, cát vàng, sỏi vàng
    Đèn 3 bóng osram 90cm cho bể dài 1m
    Bể mới setup nên cháu chưa dùng co2.
    cây cháu trồng từ cây cạn là chủ yếu.
    hiện tượng trên xảy ra ở những loại này đây ạ:
    Mấy ngọn Hoàng Thái Dương
    Thanh hồ điệp
    Hồng liễu (đang ra lá màu cam ạ:x )
    mọi người giúp cháu với:-S

Last edited: 10/7/06
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Mình thấy mấy cây đó của bạn đều mắc cùng 1 loại bệnh thì phải, mình k biết đó là vì sao nhưng như vậy có lẽ là do nguồn nước đó, k biết có phải k các bác ơi?

3. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    he he, vậy bể bác bị giống bể em rồi, xin chia buồn nhưng trước của em trồng cả tháng rồi cây đang lên tốt thì mới có hiện tượng trắng ngọn hay tại nhiều phân quá hả bác.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bệnh này gay go đấy, ngoài lý do thừa dinh dưỡng, Blue nghĩ rằng có thể do nhiệt độ trong hồ quá cao nên cây thúi ngọn, bạn kiểm tra lại xem, dưới 30 độ là tốt nhất...

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ưt

Đúng đó, cái Voi nói vậy cũng đúng đó, trước hồi em mới trồng mấy loại đó cũng bị vậy, thừa chất + nước nóng quá đó
    :D

6. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Nước nóng thì chắc là đúng nhưng có lẽ cũng ko nóng quá, bể nhà em 32 độ (nhiều bể của các bạn ở HN cũng vậy, nhg cây vẫn lên ngon lắm ạ).~X(
    Còn thừa chất thì em cũng ko rõ, em dùng có 1 gói aquabây thôi?:confused:
    Hiện tượng trên chỉ xảy ra với mấy cây trên, còn các cây khác vẫn xanh tốt ạ (lệ nhi, hổ vĩ xanh, tiểu trúc diệp).:x
    Các anh cho em hỏi luôn, các cây này sẽ chết hết phải ko ạ? hay què quặt 1 thời gian rồi lại ra lá non ? em hỏi thế để còn biết đường lo hậu sự cho chúng nó ạ...:crying: :crying:

7. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Vứt ngay mấy ngọn đấy đi nhé, ko có nó nhiễm bệnh đấy
    Cái này thì ai mới trồng bể hầu như cũng gặp, còn do thừa thiếu chất thì tớ ko biết hị hị
    Cách tốt nhất để giải quyết là vứt nó đi tránh bệnh và trồng thwur một vài loại cây lên nhanh đẻ hút chất dinh dưỡng thừa xem sao
    Bể đối với những ngừoi mới chơi như anh em ta thì phải tầm hơn 1 tháng sau mới thực sự ổn định và lên tốt đựoc

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Chào Bad, theo mình biết những cây cạn khi mới đưa vào môi trường ngập nước thì sẽ có rất nhiều thay đổi để thích nghi với môi trường mới như: trên môi trường cạn thì cây hấp thu dinh dưỡng bằng bộ rễ nhưng trong môi trường ngập thì lại hấp thu qua lá + thân do vậy bạn sẽ thấy có hiện tượng lá biến đổi hình dạng khi chuyển từ cạn xuống nước. Với bể của bạn cần theo dõi một thời gian nữa, có thể những cây cạn rẽ rụng hết lá để ra lá nước (bể của mình cũng có khá nhiều cây cạn đang thay lá nước, và mình cũng dùng cách làm phân nền giống như bạn)

Cố gắng theo dõi nhé và chịu khó thay nước đều trong thời gian này. Và tốt nhất là bạn nên tìm cách giảm nhiệt độ của bể xuống dưới 30, bể của mình trước đây nhiệt độ khoảng 32 - 33 là cây tèo hết không còn em nào đấy.

9. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    bể em hiện vẫn 32 độ, em đang tìm cách hạ nhiệt nhưng chưa nghĩ ra cách nào hay ho cả.
    Em nhổ hết cây bị bệnh rồi, tưởng là hết, ai ngờ đám Lệ Nhi lại bắt đầu rữa ngọn, phen này chắc phải trồng lại toàn bộ quá :((

10. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nhiệt độ hồ của H2O luôn dưới 28 độ nhưng vẫn có hiện tượng trên xảy ra.Theo H2O có lẽ do nguồn nước.(Có khi nào do ánh sáng quá mạnh không ta?)