Cây trong bể của em mọc rễ lên trời!!!! hichic

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi fishtank, 16/8/06.

1. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, em vừa setup được 1 bể 80-40-60 khoảng tầm 1 tháng, tự nhiên em thấy rễ của mấy khóm cây (cỏ thìa, hẹ nước, và một loại nữa e không biết tên) tự dưng chổng rễ lên trời. em choáng quá!:crying: Em không hiểu tại sao, mấy hôm trước em nghĩ là do lúc e setup em cắm ko hết rễ của chúng nó xuống nền. Nhưng không phải các bác ạ, vì hôm nay em thấy có mấy cái mới với lại nó non choẹt, trắng tinh. Hay là tại nền em làm dày quá, e dùng phân Nhật, 1 lớp cát trắng dưới cùng, 1 lớp phân Nhật, trên cùng là 1 lớp sỏi trứng loại nhỏ (~2-5mm). Nền của em tổng cộng tất cả khoảng 5cm(tất nhiên là ko bằng hết), có bị dày ko các bác. Hay tại nước trong bể nhiều chất dinh dưỡng hơn, vì lũ cá cỏ em nuôi chắc thải ra nhiều chất dinh dưỡng quá:-S . À nhân tiện em hỏi các bác luôn cho cá cỏ ăn thức ăn loại gì là tốt nhất ạ và cho chúng nó ăn một ngày mấy bữa là vừa! e đang cho chúng nó ăn thức ăn hạt (lọ có hình cá Dĩa) vì to quá nên e phải đập dập ra. Thế mới khổ chứ! Vì em không biết cho chúng nó ăn gì! hic! bỏ đói thì tội nghiệp. Mà ăn cái đó thì mấy con bị teo rồi, vì e thấy bụng nó trương lên, chắc là không tiêu được. Cứu em với! Cám ơn các bác nhiều nhiều! :x

2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ủa ko sao đâu...bạn lấy kéo mà tỉa rễ đi là xong...vì khi trồng cây ko cắm hết rễ xuống nền nên trong quá trình phát triển rễ sẽ mọc thẳng lên thui... cỏ rùi tiêu thảo nhà tui cũng có 1 vài cây bị thế...ko tin bạn cứ để khoảng nửa tháng nữa sau đó rút thử 1 cây nào đó lên coi rễ xem..đầy rễ ở dưới ý mà...có thấy rễ cây đâm lên chứng tỏ cây đó đang phát triển đó..phải lấy thế là vui chứ..có gì mà lo !!;) hiii
    lần sau với các loại cây rễ khỏe khi trồng bạn có thể tỉa đi 1 ít để cắm cho dễ cũng được..ko thì mất mĩ quan 1 tý no vấn đề !! hi
    bọn mua cái loại thức ăn của K có hình con đĩa với con Hồng két ở ngoài à..loại đó thức ăn mầu đỏ đúng ko ?>? 10k 1 lọ trung bình à..nếu thế thì ko nên..cá cỏ tạm thời mới mua cho ăn giun đi đã...chú ý là cho từng ít giun vào 1 nếu cá ăn hết cho thêm để tránh trùn chỉ mò xuống nền có thể gây hậu quả khôn lường..còn thức ăn viên thì bạn cứ hỏi hàng cá xem có loại thức ăn nào size bé nhất thì mua về..cho cá ăn..cũng giá tương đương ý mà !!

Last edited: 16/8/06
  3. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi ,nếu cho cá cỏ ăn thì cho loại thức ăn khô thường thôi, ở các tiệm bán cá đều có bán;) . Nhớ là mua loại thức ăn nhỏ vừa miệng chúng thôi, loại nào quá to đừng mua vì chúng ăn ko được, hay là nếu ăn được sẽ bị sình bụng đấy:sick: . Ngày cho chúng ăn hai lần là được. Chúc may mắn nhá!=;

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    há ...há ...
    ông bạn này cũng như mình, mua thức ăn cho cá Đĩa về cho cá cỏ ăn..=))
    thức ăn cho cá cỏ thì dễ tìm mua lắm, chọn lọ nào có hình mấy con neon, bảy màu ở ngoài đó bạn; còn 1 loại nữa dạng vảy, mình chưa dùng nhưng nghe nói 20k 1 lọ (nổi trên mặt nước, cá ngoi lên rỉa).
    Nếu cho ăn giun thì bạn mua ít một thôi, về cho vào cái bát ăn cơm, thả và bể cho cá ăn, chứ thả giun vào cái giỏ thì vẫn rớt ra nhiều lắm.

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Rễ là bộ phận hút dinh dưỡng, nó sẽ tự động tìm đến chỗ có nguồn dinh dưỡng để ăn.
    Bể bạn trong nước có nhiều dinh dưỡng nên dễ ko cần phải chui xuống nền.

6. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu thế thì bác ơi, bể của em giàu dinh dưỡng quá có bị làm sao không ạ! hihihi! Vui quá, diễn đàn toàn người giỏi! Cảm ơn các bác nhiều nhiều :-*