cây trong hồ của em có hiện tượng bị thối thân.

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi trieuhai, 20/6/07.

1. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cây trong hồ của em cây có hiện tượng bị thối thân, thối lá.... ban đầu là ở cây lệ nhi sau thì thấy cây diệp tài hồng, giờ thì cây súng nhật cũng bị luôn. em có thay nước đều đặn. có khi vì nghi ngờ là trong nước có nhiều khuân gây bệnh. em thay 100% nước mới luôn mà giờ tình hình vẫn không khá khẩm hơn mấy. cây bệnh thế này làm mất cả vui. ah nhà em dùng nước mưa. nhà có bể chứa nước mưa mà.

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bể bạn làm lâu chưa, lọc dùng loại gì...mình nghĩ do chất lượng nước trong bể có vấn đề...thêm nữa ko nên thay 100% nước nhé, ko lại thành đóng cửa đốt nhà thì nguy...:D

3. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    lọc thì em dùng lọc ngoài tự làm. gồm có bông lọc với sỏi nhỏ. bể em mới setup chắc được khoang 1 tháng gì đấy. em cũng có tham khảo qua bài nước và máy lọc. ah các đây không lâu em có tự làm bình Co2 bằng đường với mem bánh mì. do bọt Cò ra nhiều quá kéo theo cả chất nước như sữa ấy vào trong bể hihi. emcó thay nước rồi..nhưng không biết có để lại hậu hoạn gì không nữa.

4. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hồ có cá ko ? Nếu ko có cứ việc thay 100%,xem lại coi ánh sáng ra sao ? Tốt hơn là post kích thước hồ và lượng ánh sáng để anh em còn biết.

5. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    hồ của em 80*35*50. em dùng 2 đèn 60cm. một cái có máng atmam một cái máng tự làm(nhìn cũng được) E bất đèn ngày 14h, từ 8h sáng đến 10h mở liên tục. từ hôm thay 100% thấy tình hình khả quan hơn. thanks các anh đã giúp đỡ

6. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Bạn đã tham khảo diễn đàn rồi thì xin lưu ý bạn là nước mưa hoàn toàn không thích hợp cho bể thủy sinh( nhất là nước mưa ở các thành phố lớn, với đầy A xit và các chất hóa học khác )
    Trước khi xét tới các lý do khác theo TT bạn nên thay nước hồ của bạn bằng nước máy( đã để ra xô chậu qua 24 giờ )
    Thân
    Thủy tinh

7. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như vụ này là do nhiệt độ ,hay dư quá nhiều chất đó bạn ơi

8. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Có thể bạn nên xem lại thành phần lúc trước mình trộn xem: nhiều khi đất sét ko phù hợp (lẫn nhiều tạp chất) hay trong sỏi, cát có san hô - vỏ sò. Vì khi nước có vấn đề thì cây sẽ bị ảnh hưởng thấy rõ nhất. Nhiều khi mình làm hồ lại, bỏ cây vào thau nước cả tháng (ko có phân nước lun) chúng vẫn vô tư... xanh rì cho đến khi lưu trú vào hồ mới. Bạn nên kiểm lại rõ thành phần nước nhá

9. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    vâng bác nói rất có lí...đúng là trong sỏi của em có lẫn vỏ sò thật...luc làm nền em có thấy nhưng thấy chúng nhìn cũng đẹp lại hayhay nên ko bỏ ra...nào ngờ nó lại tai hại thế. Bác có thể nói cho em rõ hơn vì sao có vỏ sò trong sỏi lại anh hưởng lớn đến thế không ạ. nếu được em cảm ơn bác nhiều

10. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    chào bạn, bể mới setup 1 tháng, có lẽ bể chưa ổn định, hệ thống vi sinh chưa đầy đủ ko thể tạo nên 1 môi trường tốt, bể mới thường mất 1 thời gian đầu rồi mới đi vào ổn định...bản thân mình cũng đã gặp trường hợp này, bạn có thể xử lý theo cách này:
    - Thay nước 1 tuần 2 lần, mỗi lần 30%, khi thay nước nên hút các lá rữa, các lá rụng xuống nền...
    - Trồng 1 số bụi cây khoẻ và dễ sống như vảy ốc, trân châu cao...
    Ko nên thay 100% nước (hệ thống vi sinh sẽ mất thêm thời gian để đi vào ổn định, cây và cá dễ sốc nước), hạn chế động đến nền, và bông lọc...thêm nữa là việc sử dụng sỏi có vỏ sò (sỏi trứng???) hay nước máy, nước mưa có lẽ ko phải là nguyên nhân dẫn tới hiện tượng trong bể bạn...
    Hy vọng sau 1 thời gian nữa bạn sẽ có 1 bể ưng ý.

11. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bác.
    @Bag_Guy: Em cũng không biết thế nào và cũng không biết thế nào là ổn định.Em chỉ biết nền của em sau 3 ngày setup các cây đều đỏ như Hoàng Thái Dương,Lông Chim,...Trân Châu Nhật 7 ngày bò dài đc khoảng 4 - 5 đốt và từ đó bò rất đều.Mặc dù em làm nền như nền bác Tienbm.Suy ra em thấy nền bác Tienbm rất tốt.Xin hỏi anh cho biết thế nào là bể chưa ổn định,hệ thống vi sinh chưa đầy đủ nhìn nhận như thế nào để biết chưa đầy đủ.Rất mong anh chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người như em tham khảo và học hỏi ý kiến.Em không biết thế nào nhưng bể của chú codai như bể TCN sau 20 ngày bò kín nền.
    Theo em anh nên đọc kĩ lại trước khi nói.
    @Trieuhai: Mình là người mới nên ko dám nói nhiều.Có thể cách thay nước của bạn ko đúng nên mới dẫn đến tình trạng như vậy.Bạn nên tham khảo ý kiến của bác Tiếnbm,free_as_bird,cgij Gc,chú CG...mọi người sẽ giúp bạn hiểu ra vấn đề.
    Chúc bạn may mắn.
    STV_AQUA

@Bad_Guy: Em chào anh.Anh cho em hỏi làm sao anh biết bể của bác trieuhai mới setup 1 tháng là chưa ổn định vậy.Anh nhìn qua cách tả là anh biết được bể chưa ổn định và hệ thống vi sinh chưa đầy đủ sao.Và anh nói "Bể mới thường mất 1 thời gian đầu rồi mới đi vào ổn định...".Vậy thời gian đối với bể mới sẽ là bao nhiêu mới ổn định vậy.Anh có nghĩ với 1 nền như của bạn Triềuhai thì trồng Trân Châu cao và vẩy ốc sẽ ổn không?Nhất là với Trân Châu cao??
    Rất mong anh trả lời sớm bởi vì em cũng bị như bạn triềuhai nhưng có điều lạ là Trân Châu Nhật của em lên rất nhanh.

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đây là do bạn mua được "giống tốt" thôi, chứ 3 ngày nó đã kịp đâm rễ mới đâu mà đỏ được, nếu môi trường không thuận lợi nó sẽ mất màu dần đó...
    Hồ ổn định là sau khoảng 1-2 tuần, nước trong, không có mùi tanh, không có váng, không bị chuyển màu như nước vo gạo...Sau 1 tháng mà hồ chưa ổn định, vẫn có các hiện tượng nêu trên thì xem lại nền, lọc, nguồn nước, ánh sáng.....

13. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Chào STV_Aqua, em mới 23 tuổi thôi nên anh cứ gọi là em hay BG cho thân mật...:D
    Trước tiên xin mạn phép trả lời anh về hệ thống vi sinh (có gì sai sót anh bỏ quá cho em):
    - CŨng như anh Blue đã nói, em ko nhắc lại ...
    - Hệ thống vi sinh theo em đc biết thì: có vai trò quan trọng đối với môi trường bể, khi hệ thống vs chưa hoàn thiện (nhất là bể mới, bộ lọc mới...) thì ko nên thả cá, ko nên động chạm nhiều tới nền và bông lọc...
    Và cũng ko phải ngẫu nhiên mà các hãng chuyên TS lại sản xuất ra các loại bacteria và khuyến khích sử dụng khi setup bể mới.:D
    Còn dấu hiệu để biết thế nào là ổn định thì em chỉ mới nhận biết được qua chất lượng nước (nước trong, ko mùi..) và 1 số biểu hiện của cây thôi...
    - Bể của TrieuHai là bể mới và được biết TrieuHai cũng là 1 người mới, nên qua mô tả hiện tượng em nghiêng về khả năng đó, chứ ko có hình ảnh và mô tả cụ thể thì em nghĩ khó có thể đưa ra cách khắc phục hiệu quả nhất.
    - Về trân châu cao và vảy ốc, đây là 2 loại cây khá dễ tính và phát triển nhanh, được khuyến khích trồng trong các bể mới để hút bớt các chất dư thừa trong nước, giúp bể đi vào ổn định nhanh hơn (cái này có trong các sticky, anh có thể tìm đọc).
    Em muốn gửi đến TrieuHai những gì em đọc trên Forum và cách xử lý của em khi gặp hiện tượng này, hy vọng giúp ích được gì đó...chứ em tin các thành viên khác sẽ có những cách xử lý hiệu quả hơn.
    Còn chú Tienbm và anh Codai đều là những thành viên lâu năm, cách làm nền cũng như xử lý sự cố chắc chắn em còn phải học hỏi dài dài.
    Còn nền của anh cây cối phát triển tốt như vậy thì thật đáng mừng, chúc mừng anh.
    Em nghĩ "nghề chơi cũng lắm công phu", mỗi người 1 cách chơi, miễn sao thoả mãn được sở thích, đam mê của mình là hạnh phúc rồi.:x

14. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    @BG: Chào BG.Mình có thể nói hơi quá mong cậu bỏ qua cho tớ nhé.Theo mình nghĩ bể của Triều Hải nên trông nhưng loại cây dễ sống như Thanh Đản,các loại Trầu,lữoi mèo,thủy cúc....thì có thể là những loại hút nhanh những chất dư thừa.Mình cũng là người mới thôi.Nhưng mình thấy trồng Trân Châu Cao thì hay bị thối với những nền như thế này.Ko biết có đúng vậy không hay mình không biết nhỉ.

15. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    TTC lúc đầu mới trồng thì dễ bị hiện tượng thối thân lắm. Mình cần phải cắm lại, sau 10-14 ngày cây mới bắt đầu phát triển và tiếp theo là phát triển rất nhanh.

16. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    thanks tất cả mọi người đã giúp đỡ...hình như bể của mình nó bị một loại rêu gì đó nên làm thôi thân thì phải càng ngày biểu hiện càng rõ. chắc chủ nhật tới ọp ẹp phải nhờ mấy bác tư vẫn trực tiếp giúp quá

17. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    Đặc biệt là sự quan tâm nhiệt tình của BG. tinh thần chia sẻ kinh nghiêm cho những người mới như mình của bạn rất là đáng quý..các cụ nói :" miếng khi đói bằng một gói khi no" mà.