Cây xà lách đột biến có lá tím đỏ ???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hangxom, 24/1/06.

1. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Last edited: 25/1/06
  2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    :eek: Lạ nhỉ? Nhưng hình chưa rõ lắm. Bác thử chụp lại rồi post cái nào rõ rõ tí. Các cao thủ ơi xin giải thích giùm :confused:

3. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác hangxom ơi chắc sang năm mới bác gặp nhiều may mắn , nhiều lộc đó .

4. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cây xà lách đột biến thành khoai mỡ.=)) Vì em thấy khoai mỡ có màu tím.Anh Hangxom ráng ươm thử nữa ra xem sao đi.Hi vọng có giống mới độc quyền.

Nicolai Nhaiquaidep

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cây xà lách - gọi là súng xanh của hangxom không có gì đột biến cả, có thể do nền mới dinh dưỡng đang tốt cây đang sung, và ánh sáng chiếu trong ngày kéo dài cộng với cây của bạn đang có củ, mà ở thiên nhiên mùa này sen súng đang ngủ, khi vào bể thủy sinh gặp điều kiện nước ấm hơn ngaòi trời cây mất phương hướng về mùa, củ phóng sinh các chất dinh dưỡng dự trữ đưa ra những lá mầm mới hòng vươn lên mặt nước. Vì vậy lá mới ra của bạn sẽ dầy hơn bình thường có màu đỏ hồng, cành lá sẽ to hơn và xu hướng vươn lên mặt nước nhìn thấy trong ngày, chắc chỉ vài ba hôm bạn sẽ thấy kết quả này.
    Kinh nghiệm của cá nhân AQH thường thì mình sẽ cắt những lá vươn lên mặt nước để bắt cây về vị trí bình thường, cây sẽ bền hơn và đẹp hơn.
    Thân ái.

6. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật sự thì 1 lá nó vươn đến mặt nước rồi mà thích màu của nó mới kéo xuống và cũng tránh nó che ánh sáng của các cây khác, 1 lá còn lại chắn chắn cũng sẽ như aquatichung nói là cũng sẽ vươn lên thôi. Nhưng mà nếu không cắt như bạn nói mà nó sẽ ra lá như vậy hoài thì đẹp và lạ biết mấy.

7. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh hangxom oi,
    Chuyện đó rất bình thường, không phải đột biến đâu.
    Do thay đổi nền phân mới hoặc bón phân thúc thêm có chứa hàm lượng Fe cao thì những lá mọc sau sẽ có màu như vậy. Trong hồ của bạn sẽ còn 1 số cây khác có hiện tượng như vậy. Bạn muốn màu đỏ đạm hơn không, hôm nào mình cho 1 số viên phân cho vào gốc 10 ngày sau sẽ đỏ đậm hẳn lên.
    Chúc 1 năm mới An Khang Thịnh Vượng

8. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    Hai cây xà lách của mình cũng đột biến luôn, trông đẹp lắm, mặt dưới lá màu xanh đậm, mặt trên màu đỏ hơi tím. Để mình theo dõi tiếp xem rồi Post cho mọi người xem.
    Có ai muốn đột biến nữa không mình sẽ làm phép luôn.

9. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cha` Cha` hay quá TV ạ.Bạn biến hộ 4 cây súng xanh nhà mình đc như bạn thì càng đẹp.Nếu bạn làm đc mình xin làm đệ của bác nhé.:D :D

10. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To mell,
    Cho mình ĐC ở SG mình sẽ gửi phân ra bón vào rồi hồi hộp chờ đợi, sẽ có kết quả

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin lưu ý là thường chúng ta hay nghĩ là nếu cây đầy đủ dinh dưỡng thì chúng sẽ có màu đỏ. Có những trường hợp cây cũng có màu đỏ khi chúng bị thiếu một số chất do môi trường sống hay là do từng giai đoạn phát triển của cây mà chúng có những nhu cầu về phân bón rất khác nhau, nếu chúng ta không đáp ứng kịp theo nhu cầu sinh lý của cây chúng cũng có màu đỏ hay là một số màu khác với màu xanh lá cây vốn có ở chúng. Ngoài ra đây cũng là một dấu hiệu báo cho chúng ta biết dinh dưỡng không phù hợp đã tạo ra sự mất cân đối về dinh dưỡng đối với những loại cây vốn không có màu đỏ.